Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

หลากคำถามกับกันแดด - ถ้าทากันแดดทั้งตัวต้องทา = 35 ml. และควรทาซ้ำทุก 1-2 ชม. แล้วทำไมถึงผลิตมาปริมาณน้อยจัง แพงด้วย ฯลฯ

จากกระทู้ของพี่รำเพย(เรียกซะหนิดหนมเชียว)
    http://topicstock.pantip.com/lumpini/topicstock/L3536700/L3536700.html

1.ถ้าทากันแดดทั้งตัวต้องทา = 35 ml. และควรทาซ้ำทุก 1-2 ชม.
    สมมุติว่าเราถ้ากันแดดครั้งแรกตอน 6 โมงเช้า  และทาครั้งสุดท้ายตอน 4 โมงเย็น  
    แปลว่าเราต้องทากันแดดทั้งหมด 6 ครั้ง  ด้วยกัน = 210 ml.--แต่คงไม่มีใครทาขนาดนั้นหรอก  ไม่งั้นเจ้านายไล่ออกกันพอดี
    แต่ถ้าไปทะเลก็ควรทาขนาดนั้นใช่มั๊ยล่ะ  

งั้นBanana Boat 1หลอดใหญ่ 8 fl oz(216 ml.)  
    ถ้าเราไปทะเลก็ควรทา 1 หลอด / วัน / คน >> แค่คิดก็เปลืองแล้ว

คิดว่าควรมีฉลากติดข้างหลอดมั๊ย?
    "ควรทาผลิตภัณฑ์กันแดดนี้  ปริมาณ 1 หลอด 1 วัน  เพื่อประสิทธิ์ภาพในการกันแดด"
    แล้วทำไมผู้ผลิตไม่ทำปริมาณต่อหลอดเยอะๆ ถูกหน่อย  แต่ไม่เน้นยอดขายแทน?

2.สมมุติว่าวันธรรมดาและคนปกติทา1-2ครั้งต่อวัน(บางคนไม่ทาซ้ำ  บางคนทาซ้ำได้ตอนพักเที่ยง)
    ทา 1 ครั้งต่อวัน  เดือนนึงต้องทา 35*31 = 1085 ml.  
    ทา 2 ครั้งต่อวัน  เดือนนึงต้องทา 70*31 = 2170 ml.
    ถ้างั้นกันแดดขวดนึงก็ควรมีปริมาณ 1-2 ลิตรสิคะ
    แต่กันแดดหลายยี่ห้อผลิตมาจำนวนน้อยมากเลย 22 ml. มั่ง30. ml.(แต่ราคาพัน สองพัน)

มันจะส่งผลต่อความเข้าใจผิดของผู้บริโภครึเปล่า  ถ้าเราไม่ได้เข้าห้องแป้ง
    เราจะเข้าใจว่า 22 ml.เนี่ย  เค้าใช้กันเป็นเดือนนะ

เพื่อนๆเข้าใจผิดกันมั่งป่าว?  รึว่าเราคิดไปเอง?

3.แล้วมีกันแดดยี่ห้อไหนบ้างที่ถูกและให้ปริมาณมากพอที่จะทาได้ 1-2 ลิตรต่อเดือนเนี่ย?
    ตอนนี้เห็นแต่ FOA ครึ่งลิตร 400-500(หิ้ว)  เดือนนึงก็ 1000-2000(แอบแพง)  ฝากซื้อยากเหลือเกิน

4.แล้วก็สงสัยว่าถ้าต้องทาซ้ำทุก 1-2 ชั่วโมง  แล้วจะมีกันแดด SPF สูงๆไว้ทำไมอ่ะ?
    ปกติคนเราทนแดดได้ 15 นาที 1-2 ชั่วโมง = SPF 4-8 ก็พอแล้ว  ยังไงก็ต้องทาซ้ำอยู่แล้ว

5.ถ้ากันแดด SPF สูงๆ  หมายความว่าทาครั้งเดียวได้  ไม่ต้องทาซ้ำ
    แล้วทากันแดด SPF ต่ำ ซ้ำบ่อยๆ   กับ  SPF สูงๆ ครั้งเดียวอันไหนให้ประสิทธิภาพดีกว่ากันคะ?

(ห้ามตอบว่า SPF สูงๆ บ่อยๆนะคะ  
    เพราะถ้าตอบว่าทากันแดด SPF ต่ำ ซ้ำบ่อยๆ  >> จะซื้อ SPF ต่ำๆ  ปริมาณเยอะมาทา
    เพราะถ้าตอบว่าทากันแดด SPF สูงๆ ครั้งเดียว  >> จะซื้อ SPF สูง  ปริมาณน้อยหน่อยมาทา
    แต่ทาตอบว่าทากันแดด SPF สูงๆ ซ้ำบ่อยๆ  >> จะซื้อไม่มีตังค์ซื้อมาทาค่ะ)

6.กันแดดแบบเสปรย์จะสามารถกันแดดไม่ดีเท่าแบบโลชั่นมั๊ยคะ?
    แล้วกันแดดแบบ Air Touch จะกันแดดได้จริงๆหรอค่ะ?
    (ไม่ใช่แบบสเปรย์นะคะ  แบบสเปรย์ยังรู้สึกถึงละอองน้ำ  แต่นี่คือแบบสัมผัสอากาศจริงๆ)
    เค้าเคยเอามาตั้งบูธที่มหา'ลัย  ฉีดปืดดดดดเดียว
    "น้องไปตากแดดได้ค่ะ  ไม่ดำ" --
    เรา  "อีกหน่อยได้มั๊ยคะ"
    "แค่นี้ก็พอแล้วค่ะ"
    --- เหวอ  ขนาดกันแดดเหนียวยังเอาไม่อยู่เลย  แบบนี้จะไหวเหรอ...ว่าแล้วก็เดินหลบแดดออกไปอย่างเงียบๆ

7.ถ้ากันแดดแบบสเปรย์และAir Touch กันแดดได้จริง(สมมุติว่าวันๆอยู่แต่ในห้องแอร์นะคะ  เหงื่อไม่ออก)
    จะต้องฉีดปริมาณเท่าไหร่คะ   จึงจะพอสำหรับกันแดดได้ต่อ 1 วัน?

8.ถ้าทากันแดดตอนกลางวันยุ่งยาก  ทำไมจึงไม่ฉีดเสปรย์แทนล่ะ?  
    เท่าที่อ่านมาไม่เคยมีใครแนะนำ  ถ้ามีแล้วก็ขอโทษด้วยค่ะ

9.ทาฉีดกันแดดแบบAir Touch  ตอนกลางวันทับคสอ.สิวจะขึ้นมั๊ยค่ะ?  เอาว่ามันบางเบากว่าสเปรย์น้ำแร่อีกนะ

10.Clarins Men UV Protection SPF40 ทนต่อความชื้นและไม่มีส่วนผสมของน้ำมันให้เหนียวเหนอะหนะ และเพิ่มประสิทธิภาพด้วย E3P เทคโนโลยีที่พัฒนาโดยคลาแรงส์ในการปกป้องผิวจากคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ที่ถูกปล่อยออกมาจากโทรศัพท์มือถือและคอมพิวเตอร์
    >>รังสีที่ว่าทำให้ผิวหมองคล้ำดำได้ด้วยหรือคะ?   หรือว่าเป็นประโยคทางการตลาด?

11.Hanako   Eclipsess Block  UV365+Vitamin E  EXTRA-FINE TITANIUM DIOXIDE
    SRF-SUN REFLECTION FACTOR SRF 100 100%  
    SPF-SUN PROTECTION FACTOR
    Content 30g.   Price 2100-Bath
    สามารถสะท้อนรังสี UV A และ UV B ได้ 100% เต็ม(SRF 100)
    จริงอย่างที่โฆษณารึเปล่า?  
    สงสัยว่าทำไมไม่ฮิตกัน?  มีอะไรไม่ดีรึเปล่า? (นอกจากราคาแพงเนี่ย)

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านนะคะ  แม้จะตอบได้มั่ง  ไม่ได้มั่งก็ตาม  ขนาดเราถามเองยังงง  เองเลยค่ะ
    -----------------------------------------------------------------------
    ปริมาณ 35 ml. ต่อการทาใน 1 วัน  >> รูปภาพจากกระทู้พี่รำเพยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 18 มี.ค. 52 14:55:47

แก้ไขเมื่อ 18 มี.ค. 52 14:27:06

จากคุณ : Soul La La ^ ^ - [ 18 มี.ค. 52 14:26:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com