Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เพื่อนๆที่ต้องแต่งหน้าทุกวันเนี่ย เวลาล้างหน้าแล้วรู้สึกสงสารผิวหน้ากันมั้ยคะ

เราเป็นคนนึงนะคะ ที่พอเริ่มแต่งหน้าเป็น ก็เกิดอาการเสพติด
    บ้าแต่งหน้ามันซะทุกวันเลยค่ะ อัพเดทเครื่องสำอางใหม่ๆเป็นประจำ
    หานู่นหานี่มาทา ช่วยให้หน้าสว่างมั่งล่ะช่วยให้หน้าเรียบเนียนบ้างหละ
    จนเช้าๆแต่งหน้าออกจากบ้านนี่ นับไม่ถ้วนเลยค่ะว่าลงไปกี่ชั้น

นึกถึงโฆษณาดีเอชซี deep cleansing oil นะคะ ที่ทำเป็นผู้หญิงใส่หน้ากาก
    หลายๆชั้น ทั้งชั้นกันแดด ชั้นเบส ชั้นรองพื้น ชั้นฝุ่นละออง อะไรต่อมิอะไร

"มัน inspire เรามากๆเลยค่ะ โฆษณานี้"

ตัวเราเอง อายุก็ยังน้อยอะค่ะ แค่ เพิ่งจะ 20 เอง
    แต่ทุกครั้งที่เราแต่งหน้าสวยๆออกจากบ้าน เราก็ภูมิใจว่าเรานี่สวยเนอะ
    เคืร่องสำอางมันดีอย่างนี้เอง แต่พอล้างหน้าแล้วเนี่ย เราก็ช็อกทุกทีเลยค่ะ
    เพราะจากวันแรกที่เราแต่งหน้าเป็น จนถึงวันนี้ ใบหน้าเราภายใต้
    เครื่องสำอางมันเปลี่ยนไป มันไม่เหมือนเดิม !
    เพราะเราพบว่า ผิวหน้าเราแก่ขึ้น และ เหี่ยวขึ้น !!!!

ปัญหาผิวที่เยอะขึ้น ทั้งรอยสิว รอยดำ แพนด้า
    ทำให้เครื่องมือเครื่องไม้ที่ต้องใช้กับหน้ามันเยอะขึ้น
    โดยเฉพาะสำหรับเรา คือ "คอนซีลเลอร์" เลยค่ะ ขาดไม่ได้

เราเลยมานั่งวิเคราะห์ว่า เมื่อก่อนเราเป็นคนหน้าเนียนนะ
    สิวเนี่ย นานๆๆทีจะโผล่มาซักเม็ด แต่พอเริ่มแต่งหน้า สิวก็ขึ้นง่ายขึ้นเรื่อยๆ
    อาจจะเพราะพฤติกรรมส่วนตัวของเราที่ชอบนอนดึก และกินขนมหวาน
    ตลอดจน ล้างหน้าไม่สะอาด เราก็เลยคิดว่า ถ้าเราไม่แต่งหน้าสาเหตุ
    ของสิว ก็จะลดลงไปหนึ่งประการใหญ่ๆเลยนะคะ !

แต่มันช่วยไม่ได้นะคะ เป็นผู้หญิงก้อยากสวยอยากงาม
    แล้วเพื่อนๆวัยเดียวกันก็แต่งหน้าเหมือนกัน และที่สำคัญอีกหน่อยทำงาน
    เข้าสังคมใช่มั้ยคะ เราคิดว่า การแต่งหน้าก็ช่วยได้หลายอย่าง
    มันเป็นการแสดงถึงบุคลิก ความโปร และ ความมั่นใจด้วย
    จึงสรุปได้ว่า  ยอมแพ้โดยดีค่ะ เลิกแต่งหน้าไม่ได้
    นิดๆหน่อยๆก็ขอให้ได้แต่ง
    ดีกว่าปล่อยหน้าเปล่าเปลือยเป็นศพออกไปพบผู้คน

ฉะนั้นเราเลยหันมาดูแลด้วยการใช้ครีมบำรุงที่ดี และจริงจังในการเลือกใช้
    ตัดเครื่องสำอางที่ไม่จำเป็นกับชีวิตออกบ้าง รวมถึงใช้เครื่องสำอาง
    ประเภทที่เนื้อบางเบา ผิวหน้าจะได้ไม่รับน้ำหนักมาก
    โลกเรามีแรงโน้มถ่วงนะคะ ผิวรับน้ำหนักของเครื่องสำอางหนาๆ
    คอนซีลเลอร์หนาๆ ทุกวันๆ เนี่ย รับรอง เป็นไปตามแรงโน้มถ่วงของโลก
    ก่อนวัยอันควรชัวร์ค่ะ  เรากลัวผิวเหี่ยวมากถึงมากที่สุด
    ครีมกันแดดเนี่ย เราเลยทา spf 60 ทุกวันค่ะ

ทุกวันนี้ ตอนเช้าเราจะใช้ครีมกันแดด + คอนซีลเลอร์ + แป้ง
    คอนซีลเลอร์เนี่ย เราแทบจะทาทั่วหน้าเลยค่ะ เพราะเรามีรอยสิวเยอะ
    ก้เลยตัดการใช้เบสออกไป เราค่อนข้างขาวอยุ่แล้วด้วย
    ใช้ครีมกันแดดที่อัพความไบรท์ของหน้านิดๆก็โอแล้วค่ะ
    แล้วก้เปลี่ยนจากแป้งผสมรองพื้นมาใช้แป้งฝุ่นไม่ผสมรองพื้นค่ะ
    เพราะเราคิดว่าคอนซีลเลอร์ทาทั้งหน้าก้หนักพอแล้ว
    ถึงจะแป้งฝุ่นจะติดทนไม่นาน แต่เติมบ่อยๆก็โอเคค่ะ พยายามให้ผิว
    ได้หายใจให้มากที่สุด และบำรุงให้ดีที่สุด
    เพระเป้าหมายสูงสุดของเราคือ

"มีผิวดีจากภายในโดยไม่ต้องพึ่งการแต่งหน้าหลายชั้น"

แล้วเพื่อนๆหละคะ มีวิธีปกป้องผิวจากการแต่งหน้าทุกวันๆอย่างไรกันบ้าง
    ใครมีวิธีไหนดีๆ เวิร์คๆ ได้ผลอย่างไรก็มาแบ่งปันกันบ้างนะคะ

จากคุณ : especially_ply - [ 21 มี.ค. 52 02:02:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com