Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

review ผ่าตัดตาเหล่ครับ

เห็นถามหลังไมค์กันมาเยอะ เลยขอโพสบ้างนะครับ

ตอนแรกไม่รู้จะโพสที่ห้องสวนลุมหรือห้องนี้ดี แฮ่ๆๆ แต่คิดว่ามันออกไปทางศัลยกรรมซะมากกว่าครับ เลยมาโพสที่นี้ แต่เดียวจะส่งลิงค์ไปให้ห้องนั้นด้วยครับ

ผมผ่าตัดที่รพ ตาหูคอจมูก ตรงปิ่นเกล้าครับ ผ่ากับพญ โสฬส วุฒิพันธ์ครับ
    (บอกชื่ออะไรไปจะผิดกฎไหมครับ) เป็นแพทย์กล้ามเนื้อตาโดยเฉพาะ
    คือตอนแรกไปรพ ยันฮี แต่คุณหมอที่นั้นแนะนำให้มาที่ตาหูคอจมูกแทน
    ราคาประมาณ 30000 บาท ทำทั้งสองข้างเลยครับ ต้องนอนรพ หนึ่งคืน

ตอนแรกคุณหมอจะนัดไปตรวจสายตาก่อนว่าเป็นยังไง มีปัญหาอะไร
    สามารถผ่าตัดได้ไหม หรือใช่วิธีอื่น ซึ่งวิธีอื่นๆก็จะมีปิดตาข้างนึง หรือ
    ฝึกกล้ามเนื้อตา ซึ่งทำได้ด้วยตัวเองไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ แต่ต้องมีวินัยพอสมควร แต่ผมผ่าตัดครับ เนื่องจากไม่สามารถปิดตาได้ เพราะจะต้องไปเรียนครับ  

จากนั้นจะนัดมาผ่าตัดครับ อย่างที่บอกจะต้องข้างหนึ่งคืน ควรมีคนดูแลใกล้ๆด้วยนะครับ พามาส่ง มานอนเฝ้า และมารับกลับบ้าน อันนี้สำคัญมากครับ  ต่อไปจะเข้าห้องผ่าตัดเปลี่ยนชุดอะไรเสร็จ แล้วนอนเข้าไปในห้องผ่าตัด หมอจะให้ดมยาสลบครับ (หมอบอกเป็นวิธีที่ปลอดภัยที่สุด)
    แล้วก็ลงมือผ่า

ตื่นมาอีกทีก็มองไม่เห็นครับปิดตาอยู๋ แต่ตอนนั้นเจ็บมากทีเดียว ไม่กล้าลืมตาเลย กลัวผ้ามันบาดตา ทรมานจริง รอจนประมาณห้าชัวโมงก็เปิดตาครับ
    ปรากฎเห็นเป็นภาพสองภาพ เนื่องจากอีกตาไม่เคยทำงานพร้อมกันครับ
    ก็ลำบากเวลามองอะครับ ทั้งเรื่องเข้าห้องน้ำ จะกินอะไรอีก ควรหาคนไปเฝ้าที่ไว้ใจได้เป็นอย่างยิ่ง

วันรุ่งขึ้นก็กลับบ้านครับ มีน้ำเกลือเช็ดตา กับยาหยอดตา และยาลดอาการบวม  ตอนนี้ตาจะแดงมากเป็นสีเลือดอะ น่ากลัวๆๆ แล้วก็บวมๆๆตาจะใหญ่ๆ
    ห้ามโดนน้ำด้วยครับ ไปให้ที่ร้านสระให้นะ สำคัญคือห้ามน้ำโดนตาเด็ดดขาด
    ไม่งั้นติดเชื้อแล้วตาบอดนะ อันตรายมาก  

อดทนมาสองอาทิตย์ก็โดนน้ำได้แล้ว แต่ตายังแดงอยู่นะ แต่น้อยลงละเหมือนคนตาแดงทั่วไป

ผลที่ได้
    1.ไม่ปวดเมื่อยที่ลูกตาอีกแล้วครับ ทุกทีจะปวดกล้ามเนื้อตา ตาล้าบ่อยๆ หลังผ่าหายไปเลยครับ
    2.การมองภาพตรงเป็นแนวเดียวกันครับ จากเดิมที่มองตาไปอีกข้าง อีกตาไปอีกข้าง ครับ สะดวกเวลาขับรถอะ
    3.เมื่อก่อนผมจะโดนหาว่าเหมือนคนพึ่งตื่นประจำ เพราะตาจะตกอะ สาเหตุมาจากกล้ามเนื้อตาไม่มีแรงนะละ หลังผ่าตาดูสดใสและคมขึ้นครับ
    4.เวลาถ่ายรูปออกมาตาไม่เหล่แล้วครับ ปกติถ้าถ่ายไกลๆตาจะเพ่งครับ
    อีกตาเพ่ง แต่อีกตาไม่มีแรงละ ก็เลยเขไปอีกข้างนึง
    5.สุขภาพจิตดีขึ้นและมั่นใจขึ้นครับ เวลาจะมองหน้าใคร

ขอบคุณที่เข้ามาดูreview นะครับ มีภาพประกอบด้วย
    ถ้าเนื้อหาอ่านไม่เข้าใจก็อภัยด้วยนะครับ อยากจะแชร์ประสบการณ์ให้ฟังบ้าง เพราะมีหลายท่านถามไปหลังไมค์เยอะเหมือนกัน

จากคุณ : ship9960 - [ 23 มี.ค. 52 23:22:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com