Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เก็บมาเล่าค่ะช๊อปปิ้งที่คาร์ฟูร์ เมื่อพนักงานบอกว่า "ช่วยกรุณาอ่าน และทำความเข้าใจให้ถูกด้วยค่ะ" O[]O

ยาวหน่อยนะคะ แหะๆ ^^*~

คือเมื่อคืนตอนค่ำๆ ได้ไปซื้อของที่คาร์ฟูร์ แล้วพอตอนจะจ่ายเงินก็ได้แยกบิลกันจ่ายกับพี่สาว
    พี่เราก็จ่ายเสร็จล่ะ ราคาของพี่เราเกิน 1500 บาท เลยได้ไปแลกคูปอง "ช๊อปช่วยชาติ คาร์ฟูร์ช่วยคุณ" ได้ 110 บาท
    มันก็เลยเดินเอาคูปองมาให้เรา กะให้เราใช้เพื่อลดราคาของค่ะ เราก็ยืนๆรอพนักงานคิดเงิน
    ซึ่งของเรามีไม่กี่อย่างเอง ส่วนใหญ่พวกแชมพู ครีมนวด โทนเนอร์ 5-6 ชิ้น
    พอคิดเสร็จก็ราคาประมาณ 700 กว่าๆได้  แล้วเราก็เลยบอกเบอร์โทรศัพท์ I WISH (เพราะไม่ได้เอาบัตรไป) ><"
    แล้วยื่นคูปองนั้นให้พนักงาน พนักงานบอกว่า "ใช้ไม่ได้นะ ถ้ากดใช้ไอวิช จะใช้คูปองนี้ไม่ได้"
    เราก็คิดในใจ หรอๆ ก็เลย "ค่ะๆ" พอเสร็จสักพัก พนักงานบอก "เมื่อกี้ยังไม่ได้เข้า เอาคูปองมาใช้ได้ค่ะ"
    เราก็แบบ เฮ้ยย อะไรเนี่ย งง แต่ก็ยื่นคูปองให้ไปนะ พอยื่นไปให้พนักงานบอกว่า

พนักงาน : ใช้ไม่ได้ค่ะ ซื้อไม่ครบ 1500 บาท
    พี่สาวเรา : อ้าว ไม่ได้ใช้ได้เลยหรอคะคูปองนี้
    พนักงาน : เนี่ยๆ (เอามือจิ้มๆบนคูปอง) ตรงนี้ค่ะ เค้าบอกไว้ว่าต้อง 1500 บาท
    เรากับพี่สาวมองหน้ากัน แล้วเอาบัตรมาดูว่าแบบไหนฟะ
    บนบัตรเขียนไว้ว่า "พิเศษ สำหรับสมาชิกบัตรคาร์ฟูร์ไอวิช ซื้อครบ 1500 บาทรับคูปองส่วนลดมูลค่า 110 บาท"
    เรา : พี่คะ ตรงนี้มันหมายความว่า ซื้อครบ 1500 บาท แล้วได้คูปองใบนี้มาไม่ใช่หรอคะ
    พนักงาน : ไม่ใช่ค่ะ ช่วยกรุณาอ่าน และทำความเข้าใจให้ถูกด้วยค่ะ (พร้อมกับเอานิ้วมาจิ้มๆบนคูปอง)
    (คือประมาณว่า ชีจะไม่อธิบายอะไรเลย ให้อ่านเอง ก็อ่านแล้วมันเข้าใจงั้นนิ่)
    เรากับพี่สาวเลยพลิกอ่านรายละเอียดการใช้ด้านหลังคูปอง ครึ่งแรกคือเงื่อนไขการแลกรับคุปองส่วนลด
    ครึ่งหลังคือเงื่อนไขการใช้คูปองส่วนลด เราก็ไล่ๆอ่านจนมาถึง ข้อ 6 เลยชี้ให้พี่สาวเราดู ซึ่งมีใจความว่า
    "ข้อ 6 คูปองส่วนลดนี้สามารถใช้เป็นส่วนลดในการซื้อสินค้าครั้งต่อไปทุก 300 บาท / การใช้คูปองส่วนลด 1 ใบ และจำกัดจำนวนการ

ใช้คูปองส่วนลดไม่เกิน 3 ใบ / 1 ใบเสร็จ"
    ซึ่งพูดง่ายๆก็คือ ช๊อปครบ 300 สามารถใช้คูปองใบนี้ได้เลย พี่สาวเราเลยชี้ให้พนักงานดู
    พี่สาวเรา : น้องคะ นี่อ่ะคะ ข้อ 6 เค้าบอกว่า 300 นี่คะ
    พนักงาน : (อ่านเสร็จเงียบไปพักนึง) ไม่ใช่ค่ะ นี่ค่ะ ต้อง 1500 นี่ๆๆค่ะ (พลิกมาจิ้มด้านหน้า) (เอานิ้วจิ้มๆคูปองอีกแล้ว)
    พนักงาน : ช่วยทำความเข้าใจให้ดีด้วยนะคะ ว่าต้อง 1500 บาท
    เรานี่แบบตอนนั้นปรี๊ดมาก ไม่ได้ปรี๊ดที่เจ๊แกไม่เข้าใจนะ แต่ปรี๊ดที่กิริยาท่าทางของพนักงาน
    เหมือนพี่เราไม่อยากจะต่อความยาวสาวความยืด เลยบอก "ค่ะๆ" แล้วออกมาจากตรงนั้น
    เดินมาหาพนักงานที่รับแลกคูปองตรงแถวๆนั้นค่ะ
    พี่สาวเรา : น้องคะ คูปองใบนี้ใช้ยังไงคะ
    พนักงานแลกคูปอง : อ๋ออ เมื่อซื้อสินค้าครบ 300 บาทสามารถนำมาใช้เป็นส่วนลดได้เลยค่ะ
    พี่สาวเรา : คือเมื่อกี้พี่ซื้อของเกิน 1500 พี่เลยเอาใบเสร็จมาแลกได้คูปองใบนี้มาใช่มั้ยคะ แล้วถ้าพี่ซื้อของเกิน 300 พี่สามารถใช้คูปองนี้

ได้เลยใช่มั้ยคะ
    พนักงานแลกคูปอง : ใช่ค่ะ
    พี่สาวเรา : แล้วทำไมเมื่อกี้พี่จะเอาคูปองใบนี้ไปใช้ นี่ค่ะน้องพี่ซื้อ 700 กว่าบาท ทำไมพนักงานคนนั้นเค้าบอกไม่ได้
    พนักงานแลกคูปอง : (หน้าเหวออออ เงียบไปสักพัก)
    พี่สาวเรา : น่ะๆ พนักงานช่องที่ .... น่ะค่ะน้อง เค้าบอกว่า ต้อง 1500 เท่านั้นถึงจะใช้ได้
    พนักงานแลกคูปอง : (เงียบไปสักพัก) เอ่อออ เด็กใหม่อ่ะค่ะ ต้องขอโทษแทนเค้าด้วยนะคะ
    พี่สาวเรา : พี่ก็ไม่ได้ว่าอะไรหรอกนะคะ แต่วานน้องช่วยบอกคนนั้นทีนะ "ช่วยให้เค้าเข้าใจให้ถูกด้วยค่ะ"
    พนักงานแลกคูปอง : (ยิ้มแหย๋ๆ) ค่ะๆๆพี่

แล้วเรากับพี่สาวเราก็เดินลงมาจากชั้นบน แล้วก็คุยๆกันมาประมาณว่าแบบทำไมพนักงานพูดจาแบบนี้
    แล้วเค้าก็ให้ข้อมูลที่ไม่ถูกต้องด้วย ซึ่งเราอ่านกี่รอบเราก็เข้าใจตามนั้น แต่พนักงานไม่ฟังและไม่คิดจะแก้ปัญหา
    มีแต่บอกว่า "ช่วยกรุณาอ่าน และทำความเข้าใจด้วยค่ะ" แบบมันปรี๊ดดดดดดดดดมากค่ะขอบอกๆ เหอๆ
    พี่เราบอกว่า "อย่างนี้ต้องเจอตรู จัดบัตรสนเท่ห์สักใบดีมั้ยยย" เราก็เลยแอบขำ 555+

ปล. แต่เราคงไม่ไปซื้อห้างอื่นค่ะ เพราะคาร์ฟูร์สะดวกสุด ใกล้บ้านค่ะ
    คือมีอะไรๆก็คาร์ฟูร์ตลอดเลย อาทิตย์นึงมี 7 วันพ่อซื้อของคาร์ฟูร์ซะ 5 วันแล้วค่ะ
    แต่อยากให้ดูแลพนักงานให้ดีกว่านี้หน่อยค่ะ แบบว่า เสียความรู้สึก จริงๆ

ขอบคุณที่อ่านจนจบนะค๊าา

จากคุณ : มาม่าต้มยำใส่ผักกาดกระป๋อง - [ 29 มี.ค. 52 14:13:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com