Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Echo’s diet diary : Chapter 1 pilot

สวัสดีครับ พ้ม นายเอคโค่ หรือก้องครับ
    ว่าง ๆจากการสอบ  defend วันนี้เลยนึกคึก เพราะอารมณ์ดี นอนไม่หลับ
    เลยมาเขียนไรบ้าๆ บอๆ ตามภาษาครับ
    เรื่องใกล้ตั้ว ก็คงจะหนีไม่พ้น เรื่องลด น้ำหนักครับ
    น้ำหนักตัวที่เคยมากที่สุด 98 กก
    น้ำหนักตัวที่เคยน้อยที่สุด  57 กก
    ณ ปัจจุบัน  63 กก
    ผมลงมาได้ 35 กก  ผมทำได้ คุณต้องน่าจะทำได้คร้บ

เลยอยากมาแบ่งปันสิ่งที่ทำครับ

อันนี้เป็นสูตรที่ผมทำ ภายใน 8 เดือน ผมลงมาได้ เท่านี้คัรบ  ไม่รู้ว่าถุกหรือผิดนะครับ แต่ว่าเป็นสูตรของตัวเองคัรบ

งั้น ประเดิม วันแรกด้วย สิ่งที่ต้องย้ำ และสิ่งที่ต้องหยุดคร้าบ อิๆๆ

ย้ำ  
    ฝึกการรับประทานผักอย่างเร็วที่สุด  โดยเฉพาะ  ผักกระหล่ำ  ผักบุ้ง  และ ถั่วงอก  เพราะอาหารต่อไปนี้ ในหลายๆ ครั้ง คุณจะต้องรับประทาน พวกเขา แทนแป้งงงงงงงงงงงงงงง
    ต้องทำตัวให้คล้ายนุดีครับ คือ จืดๆ ชืดๆ ไม่มีสีสัน แต่แร๊งสสสสสสสสสส์  อิๆๆ เพราะว่า อาหารที่คุณต้องทานต่อไป มักจะมีรสชาติแบบนุดี มากมายเลยทีเดียว
    แต่ในทุกมื้ออาหาร คุณก็ต้องมีอรอินทร์ติดตัวด้วยเช่นกันครับ นั้นก็คือ ความเผ็ดร้อนจากพริก ครับ จะพริกหั่น  พริกป่น หรือ พริกไทยก็ได้ แต่ต้องมีทั้งหมดทั้งมวลอยู่ในเมนูอาหารคัรบ
    ทานอาหารเช้าทุกวัน เสมอ  เพราะสำคัญต่อระบบย่อยและเผาผลาญระหว่างวัน คัรบ

ในหนึ่งวัน ผมจะกินให้ได้ แคลอรี่ ประมาณ 1000 เท่านั้นครับ  จากที่ร่างกายต้องการคือ   1200 เพื่อที่จะให้การลดน้ำหนักได้ผลมากขึ้นคัรบ

อย่าคิดว่ามันเป็นเรื่องยาก ลำบาก และยุ่งยาก  เพราะแค่คิด ก็ลดไม่ได้แล้วครับ
    ทานน้ำให้เหมือนเป็น ดร วิกานดานะครับ นั้นคือ ทำแบบเสมอต้นเสมอปลาย ทานน้ำให้ได้ วันละ 8  แก้ว โดยทานดังนี้  ตื่นนอน 1/ สาย/2 ก่อนมื้ออาหาร 1/  ตอนดึก 1/  ก่อนนอน 1  จะทำให้ระบบการเผาผลาญร่างกาย ดีขึ้น 10 % ผิวสวย หน้าใส ไร้ไขมันได้รวดเร็วคัรบ
    ออกกำลังกาย 3 วัน/สัปดาห์ วันละ  1 ชม  จะทำให้เราลด น้ำหนักได้เร็วขึ้น 15 %

หยุด
    น้ำผลไม้ หยุดรับประทานเลยครับ คุณเพ่  เพราะนั้นคือบ่อเกิดแห่งความอ้วนด้วยเช่นกัน น้ำตาลเยอะมาก
    ถ้าอยากทาน ต้องทานเป็นผลๆ จะดีกว่าครับ ได้กากด้วย
    ชา กา แฟ  ทานได้ครั บแต่ห้ามใส่ครีม น้ำตาล น้ำตาลเทียม นม โดยเด็ดขาดดดดดดด  ถ้าอยากทานจริงๆ แนะให้ทานโกโก้ แบบขมสุดชีวิตครับ แรก ๆก็จะอ้วก แต่หลังๆ รับรอง อร่อยเหาะ ซุยสุดๆครับ
    แป้ง อันนี้ ถ้า ลด ละ หรอื เลิกไปเลยจะดีมากครับ เพราะนี่แหละคือตัวแม่แห่งการเพิ่มน้ำหนักที่เราควรหลีกหนีให้ห่างไกล
    น้ำอัดลมแบบปราศจากน้ำตาล โอเคครับ ไม่มีแคลลอรี่ แต่คุณรู้ไหม ว่ามันทำให้คุณบวมน้ำได้มากทีเดียว
    ขนมทุกชนิด  นอกจากไม่มีประโยชน์แล้ว ยังทำให้สิ้นเปลืองด้วยครับ ถ้าคุณเป็นคนชอบทานพวกขนมมาก ผมแนะนำ เฉาก๊วยในน้ำเก็กฮวยครับ แคลอรี่ต่ำแต่อร่อยพอกัน ลองดูครับ

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันคัรบ  แล้ว บทต่อไป จะมาแนะนำเกี่ยวกับวิธีการรับประทานอาหารครั บ

แก้ไขเมื่อ 02 เม.ย. 52 03:25:49

จากคุณ : อันนั้น อันนี้ อันนู้น อันไหน - [ 2 เม.ย. 52 03:20:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com