Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

!!!!!เตือนภัยสาวๆค่ะ!!!! เมื่อhotmail โดน Hack

เหตุเกิดเมื่อคืนวานนี้ค่ะ ปกติคุณพ่อของเราใช้อีเมลล์ของ Hotmail ในการติดต่อทางธุรกิจ ขายของออนไลน์อยู่บ่อยๆ ดังนั้นทุกครั้งที่มีการซื้อขายกัน ก็จะใช้ช่องทางอีเมลล์สำหรับแจ้งการส่งสินค้า หรือแจ้งการโอนเงินเป็นหลักค่ะ

แต่เมื่อคืนวานนี้ค่ะ อีเมลล์ของคุณพ่อเราถูก Hack และทำการเปลี่ยน Password รวมถึงแก้ไขข้อมุลต่างๆของเราทั้งหมด แล้วก็ใช้อีเมลล์ของคุณพ่อเราค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับธนาคาร และบัญชีธนาคารของคุณพ่อเราค่ะ หลังจากนั้นมันก็โทรไปหาธนาคารที่ใช้ในการขายสินค้า เพื่อขอโอนเงิน และแก้ไขข้อมูลค่ะ

แต่เราต้องขอชื่นชมธนาคารมากๆเลยนะคะ เป็นธนาคารกสิกรไทย เมื่อเจ้าโจรนั่นมันโทรมาขอเปลี่ยนแปลงข้อมูล และโอนเงิน พนักงานเค้าก็ถามข้อมูลส่วนตัวของคุณพ่อเรา มันสามารถตอบได้ถูกหมดเลยค่ะ เราคิดว่ามันคงดูจากประวัติใน Hotmail นั่นแหละค่ะ แต่โชคช่วยมากๆ เพราะในการเพิ่มบัญชีสำหรับโอนเงินทุกครั้งจะต้องกำหนดผ่านมือถือของคุณพ่อเราทุกครั้ง ถือเป็นความโชคดี และขอชื่นชมระบบความปลอดภัยของธนาคารมากๆ เจ้าโจรนั่นก็เลยไม่สามารถโอนเงินจากบัญชีธนาคารของคุณพ่อเราได้

รุ่งเช้าพนักงานของธนาคารกสิกรโทรมาแจ้งข้อมูลความผิดปกติให้พ่อเราทราบค่ะ ว่ามีคนโทรเข้ามาขอโอนเงิน และเปลี่ยนปลงข้อมูล ทางธนาคารเค้าแจ้งว่าน่าจะเป็นคนใกล้ชิด เพราะสามารถตอบคำถามส่วนตัวได้หมด พ่อเรางี้เครียดมากๆเลยค่ะ ยังโชคดีที่เงินในธนาคารไม่ถูกโอนไปหมด

ขอเตือนเพื่อนๆเลยนะคะ ว่าข้อมูลในการสมัครอีเมลล์ไม่ว่าจะเป็น hotmail yahoo หรืออื่นๆ ให้ข้อมูลเท็จบ้างก็ได้ค่ะ เผื่อว่าโดย Hack แบบนี้แล้วอาจจะพอช่วยได้บ้าง ตอนนี้งานเข้าใหญ่เลยค่ะ เพราะอีเมลล์อันนั้นสำคัญมากๆ ใช้ติดต่อธุรกิจอื่นๆด้วย การที่จะแจ้งเปลี่ยนแปลงนั้นคงวุ่นวายน่าดูเลยค่ะ

เตือนภัยกันหน่อยนะคะ ระมัดระวังเรื่องการใช้อีเมลล์ด้วยค่า

จากคุณ : auyauii - [ 24 เม.ย. 52 20:52:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com