Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

{[ขอความช่วยเหลือ]}มือใหม่หัดใช้คสอ.ค่ะ (mmu)

อย่างหัวข้อเลยเจ้า ตามอ่านมานาน ก็ยังไม่ได้เริ่มใช้ คสอ. ซะที (เพราะใช้ไม่เป็นและงงๆอยู๋) ปกติใช้แต่แป้งเด็กแคร์ (เขิลจัง โตจนสุนัขเลีย...ไม่ถึงและ 55+)

ไม่ค่อยรู้ศัพท์ที่ใช้กันด้วยอ่ะคะ

1.สนใจ mmu ค่ะ คือ 1.1.pounder plus foundation / 1.2.foundationเฉยๆ / 1.3.finishing powders / 1.4.oil control powder นี่เอามาอันไหนก่อนอันไหนค่ะ? หรือความต่างของมัน?(1.1 = 1.2  และ  1.3 = 1.4 ใช่ป่าวค่ะ) 

2.แปรงที่ใช้กันด้วยอ่ะค่ะ (ไม่มีอุปกรณ์ซักอย่าง) แบบไหนใช้ก่ะอะไร  ควรเลือกซื้ออันไหนค่ะ สำหรับมือใหม่อย่างนี้

3.shading กะ bronzer ต่างกัน(รึเปล่า)ยังไงค่ะ หรือว่ามันเป็นสีให้เลือก

4. เพิ่งเริ่มแต่งหน้า ควรใช้ blush เฉดสีอะไรดีค่ะ (ไม่ใช่คนหวาน)

5. คอนซิลเลอร์ และแป้งต่างๆที่ไม่ใช่บลัช  ที่มีสีแปลกๆพวก เขียว แดง ม่วง ฯลฯ มีผลต่อการแต่งหน้ารึเปล่าค่ะ

***** ช่วยแนะนำวิธี + ขั้นตอนการแต่งหน้า + วิธีเลือกสี + ยี่ห่อที่ควรซื้อ ให้หน่อยนะคะ ***** ^^

ปล. ผิวเราเป็นผิวผสมค่ะ ค่อนไปทางมัน (โดยเฉพาะบริเวณ ทีโซน) มีสิวอุดตันมากหน่อยบริเวณรอบปาก สีผิวค่อนไปทางขาวเหลือง แบบคนจีนอ่ะค่ะ รูขุมขนจะกว้างบริเวณสองข้างใกล้จมูกอ่ะคะ และ จมูกไม่โด่งค่ะ ตาเล็กด้วย โครงหน้ารูปไข่  <มีไรดีมั้ยเนี่ย?>  >w<

ขอบคุณมากๆๆ UyU

แก้ไขเมื่อ 05 มิ.ย. 52 22:24:19

จากคุณ : jianmin - [ 5 มิ.ย. 52 22:14:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com