Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[Review] การใช้เบกกิ้งโซดา ครั้งแรก แบบไม่ตั้งใจ พร้อมแจกเบกกิ้งโซดา ไปใช้กันฟรีๆ เลย หนึ่งห่อ !!

เรื่องของเรื่องคือ เราแพ้เบกกิ้งโซดาค่ะ -"-

ไม่เห็นมีใครในห้องแป้งแพ้ซักคน มีเราแพ้คนเดียว

ขอเล่าประสบการณ์ก่อนละกันนะค่ะ (ขอไม่มีรูปประกอบนะค่ะ พอดีไม่ได้ถ่ายไว้)

เมื่อเสาร์ที่แล้วก่อนกลับบ้าน เราไปซื้อเบกกิ้งโซดามาใช้ค่ะ เห็นห้องแป้งบอกว่าใช้ดี เราก็เลยคิดว่า "เอาว่ะ ลองหน่อยแล้วกัน" เพราะว่าตัวเองก็ไม่เคยแพ้เครื่องสำอางยี่ห้ออะไรเลย

กลับบ้านมาดึกแล้วค่ะเพราะว่าต้องไปช่วยแม่เก็บร้านก๋วยเตี๋ยว กลับบ้านก็เที่ยงคืน

พอกลับบ้านปั๊บ เราก็ลากคุณแม่เราเข้าห้องน้ำเลยค่ะ อยากให้แม่ลองใช้ เพราะว่าคุณแม่เราเป็นคนแพ้แดดค่ะ เราก็เป็น ถ้าโดนแดดมากๆ จะเป็นฝ้า เป็นกระ

เราเลยลองกับแขนคุณแม่ค่ะ เพราะว่าแขนคุณแม่เรานี้กระขึ้นจนไม่มีที่ให้ขึ้นแล้วค่ะ เราเลยคิดว่าถ้ามันดีขึ้นจะได้ให้คุณแม่ใช้ เพราะคุณแม่จะได้กลับมาผิวใสๆ แหะๆๆ

วิธีของเราออกจะหยาบซักหน่อยนะค่ะ (ก่อนจะลองใช้ เราก็มาเซิดดูห้องแป้งค่ะ ว่าแต่ละคน เขามีวิธีใช้กันอย่างไร)

เราราดน้ำที่แขนคุณแม่ค่ะ แล้วก็เอาเบกกิ้งโซดาผสมน้ำ ลูบแล้วก็ขัดที่แขนคุณแม่เลย ขัดซักพัก ก็ล้างออกค่ะ ปรากฏว่าแขนคุณแม่ ขาวขึ้น ใสขึ้น แล้วก้อนุ่มขึ้นด้วยค่ะ แม่เราก็ "เอ๊ะ!" ตกใจค่ะ แต่แม่ก็ยังไม่ตกลงใช้ซะทีเดียวเพราะว่าคุณแม่เห็นว่า มันอาจจะไม่ปลอดภัย

คราวนี้มาถึงตาเราค่ะ

ก่อนใช้นั้น เราอาบน้ำให้สะอาดเลยค่ะ หลังจากนั้นก็เหมือนกัน เอาเบกกิ้งโซดาละลายน้ำแล้วขัดค่ะ ทั้งตัว ยกเว้นใบหน้า (เพราะว่ายังกลัวอยู่ เอาไว้ทีหลัง) ขัดไปเรื่อยๆ ซักพักก็ล้างน้ำออก ถูด้วยสบู่อีกครั้งเพราะว่าเรารู้สึกมันหนืดๆหน่อยๆ หลังจากนั้นก็เช็ดตัวให้แห้งแล้วก็ใส่เสื้อผ้าค่ะ

ซักพัก หลังจากใส่เสื้อผ้าเสร็จ (เราเป็นคนไม่ทาอะไรนะค่ะยกเว้นโทนเนอร์อย่างเดียวก่อนนอน) ไม่นานค่ะ แปปเดียวเอง เราเริ่มคันค่ะ แต่มันก็เป็นแค่นิดๆหน่อยๆ สองสามจุด
    เราก็งงว่า "เอ๊ะ นี้แพ้หรือเปล่า หรือว่ายุงกัด" เพราะว่ารอยคัน หรือเม็ดที่ขึ้นมันเหมือนยุงอ่ะค่ะ เราเลยไม่แน่ใจ

นั่งคันอยู่ซักครึ่ง ชม ก็หาย อ้อ ลืมบอกไป เราทาครีม เป็นบอดี้ครีมค่ะ ของนีเวีย เพราะว่าไม่อยากให้ผิวระคายเคืองค่ะ

เราเลยเดินไปถามคุณแม่ว่า "แม่คันหรือเปล่า หรือว่ามีเม็ดอะไรขึ้นมั้งมั๊ย" แต่คุณแม่เรากลับตอบมาว่า " ไม่หนิ ปกติทุกอย่าง"

เราเลย ไม่มั่นใจ เลยคิดว่า สงสัยคงไม่แพ้หรอกแค่ยุงกัด

คราวนี้การใช้ครั้งที่สองก็เกิดขึ้น หลังจากคืนวันเสาร์หนึ่งวัน คือคืนวันจันทร์

เราก็อาบน้ำปกติค่ะ เหมือนเดิม ทำความสะอาดร่างกายก่อนแล้วค่อยใช้ วิธีใช้ก็เหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง มีเปลี่ยนอยู่อย่างเดียวคือ ใช้นานกว่าเดิม

ตอนใช้ก็ดีดีอยู่ค่ะ เราขัดแต่ละจุดละเอียดกว่าเดิม แล้วก็นานกว่าเดิม เพราะเราคิดว่าคงไม่แพ้ (ครั้งแรกยังไม่ค่อยมั่นใจเลยใช้ ลวกๆ)

ตอนขัดก็ยังอารมณ์ดีอยู่ค่ะ ขัดไปคิดไป ว่า คราวหน้าเราจะผสมเบกกิ้งโซดากับอะไรดี มีพี่ที่รู้จักกันแนะนำให้ผสมโยเกิร์ต บางคนบอกว่าน้ำผึ้ง

ที่นี้แระค่ะ ! พอล้างตัวเท่านั้น !

เราเริ่มคันแระค่ะ คิดในใจ "เอาอีกแล้วไง" คราวนี้หนักกว่าคราวที่แล้วค่ะ เราล้างตัวยังไม่ทันเสร็จเลย เม็ดขึ้นเต็มตัวเลยค่ะ เหมือนยุงกัด ไม่ได้ขึ้นเป็นปื้ดๆๆ เหมือนเวลาเราแพ้อะไรซักอย่าง แต่ขึ้นเป็นเม็ดเหมือนยุงกัด เป็นจุดๆไปตามร่างกาย

เราเลยรีบล้างตัวอย่างสุดขีด เพราะว่าไม่ไหวแล้วค่ะ คัน คันมาก
    พอเราเดินเข้าห้อง  ยังไม่ทันได้แต่งตัวนะค่ะ รีบกินยาแก้แพ้ ทาครีม

คราวนี้เรามองเข้าไปในกระจกค่ะ ดันคิดในใจว่า

"โห รอยแพ้อะไรว่ะ (ขอหยาบนิด) ยังกะรอยโดนจูบ" -"-

มันเป็นรอยปื้ดๆ แดงๆ เป็นจ้ำๆ แต่มีเม็ดอยู่หนึ่งเม็ด เหมือนยุงกัด -"-

เราเลยเดิมไปให้แม่ดูค่ะ คุณแม่เลยบอกว่า "คงแพ้แล้วแระ งั้นก็เลิกใช้ซะ"

เฮ้อ ! นั้นแระค่ะ คือทั้งหมด คราวนี้เราเดินเข้าห้องน้ำ แล้วเบกกิ้งโซดาทุกวัน เลยไม่รู้จะทำยังไงกับมันค่ะ จะทิ้งก็เสียดาย

เลยคิดว่า เอามาแจกดีกว่า!

ใครอยากไปลองแบบไม่เสียตัง ! ขอเข้ามาได้เลยนะค่ะ เอาไปลองใช้กันก่อน ถ้าจะให้ดี ติดต่อมาด่วนเลยค่ะ

พรุ่งนี้...วันเสาร์นะค่ะ เราจะไปสยาม เราจะได้เอาไปให้ที่สยาม (ถ้ามีคนเอา)

อ้อ ลืมบอก!

สภาพผิวเราค่ะ ใช้ประกอบการตัดสินใจ (ไม่ได้เข้าข้างตัวเองนะค่ะ บอกไว้ก่อน)

ผิวหน้า-- ผิวธรรมดา ใช้อะไรไม่ค่อยแพ้ แม้แต่เครื่องสำอางกิ๊กก๊อก แต่ผิวไวต่อแสง แพ้แดด กระและฝ้าขึ้นง่าย ไม่มีสิวอักเสบ มีแต่สิวเสี้ยน

ผิวตัว-- อันนี้หนักใหญ่ ร้อยวันพันปี ไม่เคยโดนครีม ผิวเหลืองๆขาวๆ

อีกอย่าง ทั้งสองครั้ง เราใช้ขัดหน้าด้วยนะค่ะ แต่หน้าเราไม่แพ้ค่ะ -"-

เลยพาลให้คิดว่า "โห่ หน้าชั้น หนาขนาดนี้เลยหรอเนี่ย"

แต่คิดว่า อาจจะโชคดีที่หน้าไม่แพ้ค่ะ แต่สิวเสี้ยนที่ทุกคนบอกว่าหลุดออกหมดค่ะ เราขอค้านค่ะ เราใช้แล้ว ไม่เห็นออกเลยค่ะ มันเนียนจริง เพราะว่า ส่วนที่พ้นผิวโดนสครับไปหมดแล้ว แต่พวกที่อยู่ในรูขุมขนสิค่ะ ยังอยู่เหมือนเดิม แถมรูขุมขนเรากว้างขึ้นอีกแนะ -"- อยากจะร้องไห้ T.T

เพราะฉะนั้นใครสนใจ ติดต่อมาเลยค่ะ โพสไว้ในนี้เลยค่ะ เราจะให้คนที่สามารถไปรับที่สยามได้พรุ่งนี้นะค่ะ

แต่ถ้าไม่มี ก็คนแรกที่คอมเม้นนะค่ะ ขอบคุณค่ะ ^^

แก้ไขเมื่อ 06 มิ.ย. 52 03:32:19

จากคุณ : ns_nomsod - [ 6 มิ.ย. 52 03:24:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com