Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

- - - - - วิธีใช้ Smart Search อย่างง่าย - - - - -

สวัสดีค่ะ  ^^

ปกติจิ๊บไม่ค่อยจะได้ตั้งกระทู้เท่าไหร่  วันนี้ขออนุญาตตั้งกระทู้บ้างละกันนะคะ

ปกติโต๊ะเครื่องแป้ง  จะรณรงค์ให้ใช้ smart search เพื่อสืบหาข้อมูลก่อนการตั้งกระทู้ถามหา หรือขอความช่วยเหลือ
    สำหรับสมาชิกเก่าๆ  ส่วนใหญ่ก็น่าจะใช้กันเป็นบ้างแล้วเนอะ

แต่เนื่องจากพันทิป  มีสมาชิกใหม่ๆ วนเวียนเข้ามาใช้บริการวันหนึ่งหลายพัน หลายหมื่นคน
    บางท่าน  อาจจะยังไม่ทราบว่า smart search นี่ มันคืออะไร  แล้วมันใช้ยังไงเหรอ..?

วันนี้  จิ๊บเลยจะมาโพสต์บอกวิธีการใช้อย่างคร่าวๆละกันนะคะ
    จะได้เป็นประโยชน์สำหรับคนที่ยังใช้ไม่เป็นค่ะ  ^^

ปล. อาจจะไม่ค่อยละเอียดมากเท่าไหร่นะคะ  แต่หวังว่าคงจะพอเป็นแนวทางให้สามารถใช้ smart search เพื่อสืบค้นข้อมูลใน พันทิป ได้ต่อไปค่า
    ......................

smart search คืออะไร..?

smart search ตามความเข้าใจของจิ๊บก็คือ  google ของพันทิปนั่นเองค่ะ
    คุณสามารถใช้ smart search ในการสืบหาข้อมูลต่างๆในเวบไซต์พันทิปแห่งนี้ได้อย่างง่ายๆค่ะ

ถ้าใช้ให้เป็น  ก็จะมีประโยชน์มากมาย  อยากรู้เรื่องอะไรในพันทิป  คุณสามารถรู้ได้โดยใช้ smart search !!!!

จากคุณ : Jybsy - [ 11 มิ.ย. 52 19:28:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com