Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เตือน อ่านกระทู้อย่างมีวิจารณ์ญาณนะค่ะ ไม่งั้นจะเป็นแบบเราได้

มาแชร์ประสบการณ์สิวสยองค่ะ

ขอเกริ่นก่อน
    ว่าเราเล่นพันทิปมาประมาณ5ปีกว่าได้แล้ว
    และเล่นมาตั้งแต่ประมาณม.3-4เนียแหละ
    เล่นตั้งแต่สวนลุม

อ่านข้อมูลความสวยความงามเยอะมาก
    อ่านทุกวัน อะไรดี อะไรไม่ดี รู้หมดเลย ใครจะซื้ออะไรต้องมาถามก่อนเลยคะ ไม่ว่าจะเป็นแม่ ญาติ พี่ๆ เพื่อนๆบ้าง แต่เพื่อนๆจะไม่ค่อยรู้ว่าเราเล่นพันทิป

แต่ช่วงปีแรกๆที่อ่านตอนนั้นก็ยังไม่ค่อยได้หามาใช้จริงจังคะ เพราะว่ายังเด็ก
    พอเริ่มม.5ก็เริ่มซื้อแระคะ และซื้อเยอะมากๆ จนแทบไม่มีตังค์กินข้าว
    แต่ที่ซื้อมาก็เป็นพวกเครื่องสำอางค์ส่วนใหญ่ พวกบำรุงไม่ได้ซื้อ เพราะตอนนั้นหน้าไม่มีสิว แต่เครื่องสำอางค์ที่ซื้อมา ก็ยังไม่ได้ใช้ เพราะที่บ้านไม่ชอบให้แต่งหน้านะค่ะ เพราะยังเด็กอยู่ ส่วนตัวก็ไม่ได้อยากแต่งและไม่ได้ไปแอบแต่งข้างนอก

จนเข้ามหาวิทยาลัย เราเริ่มแต่งหน้า จากอ่อนๆ พ่อแม่ก็ไม่ว่าแล้ว เข้ามหาวิทยาลัยแล้ว
    จากอ่อนๆ ไม่กี่ขั้นตอน เราก็เริ่มทุกขั้นตอนเลยค่ะ แล้วอะไรในห้องแป้งดี เรามีทุกอย่าง เคยลองมาแทบหมดทุกอย่างจริงๆ เราเลยประโคมทั้ง
    เบสปรับผิวใสได้คุมความมันแถมมาด้วย ต่อด้วยเบสเขียว รองพื้น คอน อายไลเนอร์ คิ้ว แก้มปาก คือทุกอย่างเลย แต่ว่าจะมาหนักตอนพวกรองพื้นมากๆค่ะ เพราะแบบ อยากหน้าเด้งสุดๆ

เราก็ไม่ได้เอ๊ะใจอะไรนะค่ะ แต่ภายใน3-4เดือน สิวเราขึ้นเต็มหน้าค่ะ
    จะมากที่สุดช่วงหน้าผากเรา คือจะเยอะมากๆ เป็นสิวอุดตัน
    เราก็ยิ่งประโคมมันทุกๆอย่างเลย แล้วยิ่งเครียดยิ่งกินด้วยนะค่ะ
    เราก็ทั้งสิวขึ้น ทั้งอ้วนขึ้น10โล

จนทนไม่ไหวคะ แต่อย่าเพิ่มคิดว่าจะไปหาหมอนะค่ะ ไม่คะ เราศึกษาเองได้ ห้องแป้งมีอยู่ เราใช้มั่วเลย ยาทานู้นนี่ทาหมด สรุปคือมันไม่หาย
    แล้วกลายเป็นสิวอักเสบ หน้าเน่ากว่าเดิมอีก
    จนแฟนเริ่มทักแล้วว่า สิวขึ้นเยอะมากนะ ไปเจอพี่สาวเค้า เค้าก็ทักว่าเราสิวเยอะ แต่เราเห็นตัวเองตลอดก็ไม่ได้เอ๊ะใจอะไร

สุดท้ายเราไปหาหมอผิวหนังรักษาจริงๆจังๆ
    ปัจจุบันนี้เราหายแล้วค่ะ
    แต่เราก็ยังเล่นห้องแป้ง และอ่านอยู่ แต่ใช้วิจารณ์ญาณมากขึ้น
    บางทีเราไม่จำเป็นต้องซื้อทุกอย่างเพื่อทำให้เราสวยขึ้นนะค่ะ
    ดูสิ่งที่จำเป็นดีกว่า ถ้าของที่เราใช้อยู่ใกล้หมด ค่อยซื้อ
    ไม่ใช้ว่ารองพื้นอันนี้ดี เอาแระ ซื้ออีกแระ ซื้อมาสามขวด ปีนึงก็ไม่หมดแล้วนะค่ะ ถึงจะแต่งหน้าทุกวันอะ (แล้วแต่คนทามากทาน้อยด้วยนะค่ะ)

ใช้หมดเป็นอย่างๆดีกว่า ถ้าของที่เราใช้โอเคอยู่แล้ว อันนู้นดีซื้อ อันนี้ดี ซื้ออีก

ต่อไปเป็นภาพจากตอนเด็กๆ จนถึงหน้าเน่านะค่ะ
    คือตอนหน้าเน่าๆเราก็ไม่ค่อยถ่ายรูปเลย ดังนั้นรูปจะน้อยหน่อย
    แล้วเราถ่ายหลบสิวเยอะอะ แต่ที่เลือกๆมาคือเห็นได้ชัดสุดๆแล้ว
    ไม่ได้เลือกจากมุมสวยนะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 52 20:11:54

จากคุณ : ดังนรกชังรือสวรรค์แกล้ง - [ 1 ก.ค. 52 13:30:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com