Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

>>> สาเหตุ และ วิธีป้องกันผด จาก เดลินิวส์ ^^" <<<

มีบทความมาฝากจ้า เกี่ยวกับสิวผด  ถ้าอ่านบทความนี้แล้วขออภัยด้วยค่ะ

และเรามีข้อสงสัยด้วยอ่าคะ - -"

สาเหตุของสิวผด ที่พบบ่อย คือ

1. จากความร้อน

2. แสงแดด

3. การเช็ดถูหน้าบ่อยๆ หรือ การเช็ดถูหน้าแรงๆ

4. เครื่องสำอางบางประเภท

5. บางครั้ง เชื่อว่า เชื้อรา P.OVALE มีส่วนเกี่ยวข้องด้วย

วิธีป้องกันสิวผด คือ

ลดการรบกวนต่อผิวหน้าให้น้อยที่สุด (Mechanical Irritation) เช่น การนวดหน้า,การขัดหน้า,หรือเช็ดถูหน้าบ่อยๆ

ล้างหน้าเฉพาะที่จำเป็น หรือบริเวณที่ผิวมัน เพราะ การล้างหน้าบ่อยๆ จะทำให้สิวผด รุนแรงมากขึ้นได้

ลด หรือหลีกเลี่ยง การใช้ครีมหรือยาที่ทำให้ผิวหน้าระคายเคืองมากขึ้น (Chemical Irritation) เช่น การใช้ยารักษาสิวประเภท Retinoic Acid,Benzoyel Peroxide AHA,BHA เป็นต้น

ควรล้างหน้าด้วยน้ำเปล่า,หลีกเลี่ยงการใช้สบู่ และไม่ควรใช้น้ำอุ่นล้างหน้า และควรล้างหน้าไม่เกิน 2-3 ครั้งต่อวัน

ควรหลีกเลี่ยงแสงแดด และใช้ครีมกันแดดทุกครั้งที่ต้องออกนอกบ้าน ควรเลือกกันแดดที่มี SPF >15-30 และมีค่า PA++ เป็นอย่างน้อย

ไม่ควรซื้อยามารักษาผื่นเอง เพราะมักทำให้เป็นมากขึ้น และยาที่หาซื้อได้จากร้านขายยา มักเป็น STEROID ซึ่งมีผลข้างเคียงมาก

ข้อมูลจาก :: เดลินิวส์

คนที่เป็นสิวผดอะค่ะ ทำไมไม่ควรล้างหน้าด้วยน้ำอุ่นหรอค่ะ ถ้าใช้

cleansing oil จะได้ผลดีมากก็กับน้ำอุ่นไม่ใช่หรอค่ะ

แล้วเคยได้ยินมาว่า ล้างหน้าด้วยน้ำอุ่นจะดีกว่า เพราะจะเปิดรูขุมขน

ขั้นตอนสุดท้ายก่อนเช็ดหน้าค่อยล้างน้ำเย็น เพื่อกระชับรูขุมขน

จริงไหมค่ะ

แล้วอีกอย่างนะค่ะ

Benzoyel Peroxide AHA,BHA  นี่ไม่ควรใช้หรอค่ะ

ยาที่มีทุกคลินิก ที่ทาก่อนล้างหน้า มันก็คือ Benzoyel Peroxide ไม่ใช่หรอคะ หรือที่เป็น Benzac

แล้ว AHA,BHA ทำให้เกิดผดได้ด้วยหรอค่ะ - -*

หวังว่าบทความน่าจะมีประโยชน์บ้างนะค่ะ

และขอบคุณสำหรับผู้รู้ที่ชี้แจงข้อสงสัยด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^^ "

จากคุณ : รัก เกรซ-กาญจน์เกล้า^^ - [ 4 ก.ค. 52 17:52:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com