Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ก่อนนอนหลังทาครีมเสร็จ ควรหรือไม่ควรทาแป้ง ได้คำตอบมาแล้วจ้า vote  

เคยสงสัยเหมือนเพื่อน ๆ ในห้องนี้แหละค่ะ ว่าการทาแป้งก่อนนอนมันมีผลกับครีมที่ทาหรือไม่ ควรทาหรือไม่ควรทาดีน๊า วันนี้ไปหาหมอพีระ ที่พรเกษมเลยถามมาให้หายสงสัยกันค่ะ  หลังจากหมอตรวจหน้าเราเสร็จก็เริ่มถามปัญหาเรื่องนี้เลยค่ะ

เรา :        คุณหมอคะ ตอนกลางคืนหลังทาครีมบำรุงแล้วสามารถทาแป้งเด็กได้มั้ยคะ
    คุณหมอ : ได้ครับ
    เรา :         แล้วมันจะไม่มีผลกับครีมบำรุงหรือคะ การทาแป้งกับไม่ทาแป้งให้ผลไม่แตกต่างกันหรือคะ
    คุณหมอ : ไม่มีผลกับครีมบำรุงครับ แต่อาจจะมีบ้างที่ครีมมันอาจติดมือเรามาตอนเราลูบแป้ง ความจริงหลังจากทาแป้งเสร็จ ก็สามารถทาครีมบำรุงทับลงไปได้อีกนะครับ
    เรา :        ทาครีมบำรุงหลังทาแป้งได้ด้วยหรือคะ (แล้วทำหน้างง ๆ)
    คุณหมอ : ได้สิครับ แต่อาจจะไม่ค่อยหน้าดูเท่าไหร่ อาจจะทำเฉพาะจุดที่มีปัญหาผิวแห้งมาก ๆ อย่างรอบดวงตา (เราไปหาแก้รอยคล้ำใต้ตาค่ะ)

ก็จบการสนทนากับคุณหมอแค่นี้ค่ะ คราวนี้ก็แล้วแต่จะพิจารณา และความชอบส่วนตัวของแต่ละคนแล้วนะคะว่าจะทาแป้งหรือไม่ทาแป้ง  แต่สำหรับเราเราทาค่ะ เพราะที่ห้องไม่มีแอร์ เวลาอากาศร้อน ๆ หน้าเหนอะแล้วหงุดหงิด ยิ่งเวลาพัดลมพัดผมปลิวมาโดนหน้ายิ่งรำคาญใหญ่กลัวเป็นสิวค่ะ เพราะเราไม่ได้สระผมทุกวันมันคงสกปรกอ่ะค่ะ

จากคุณ : สวย รวย งก
เขียนเมื่อ : 9 ก.ค. 52 14:57:39

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com