Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

How to: Commencement Makeup by " PuY~ is me " ♥ vote  

สวัสดีค่ะสาวๆ Pantip
นี่คือ Howto Makeup ครั้งแรกของปุ้ยใน Pantip ค่ะ
พอดีว่า ช่วงนี้กลับมาเขียนบล็อกเกี่ยวกับเรื่องสวยๆ งามๆ อีกครั้งนึง เลยกะจะเอา Content ดีๆ มาแชร์ให้สาวๆ ที่นี่ด้วย
ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

ส่นสาวๆ ที่ยังจำกันได้ ขอบคุมากนะคะ

จากที่ได้เขียนการแต่งหน้างานรับปริญญา
ไว้เมื่อมื่อปี ที่แล้ว
และได้เขียน Commencement Guideline (เตรียมพร้อมเพื่อวันรับปริญญา วันแห่งความทรงจำของบัณฑิตสาวยุคทนสมัย) จบไปแล้วนั้น

คราวนี้มาพูดถึงงเทิคนิการแต่งหน้าแบบลงรายละเอียดทุกขั้นตอน กันบ้าง

คิดว่าหลายๆ คนคงรอคอยมากนานแสนนาน คราวนี้มาตามสัญญา มิให้ผิดหวังค่าาาาาาาา

ขอเริ่มจากการสรุป เทคนิคการแต่งหน้างานรับปริญญา
1. การใช้เบสเมกอัพ สำหรับคนที่หน้าค่อนข้างมัน อย่าลืมลงเบสควบคุมความมัน
และที่สำคัญที่สุดลงครีมกันแดดด้วยนะคะ
2. รองพื้นให้เรียบเนียนและควรใช้รองพื้นแบบน้ำหรือครีม เพื่อคงคงทนตลอดทั้งวันค่ะ
ควรหลีกเลี่ยงการใช้รองพื้นแบบแป้งผสมรองพื้นนะคะ เพราะว่าติดไม่ทนและโดนเหงื่อแล้วอาจจะเป็นคราบ
3. ไฮไลท์ เฉดดิ้งลงน้ำหนักให้ชัดเจน กว่าการแต่งหน้าปกติ เพราะว่าวันนี้เราจะสวยในรูปถ่ายค่ะ
การลงสีที่จัดกว่าความจริงไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับวันนี้
เพราะว่าอยู่กลางแดดและถ่ายรูปแล้วสีในรูปจะดรอปลงอีก 20-30 % เลยค่ะ
4. สีที่ใช้ในการแต่งตา ควรเป็นสีที่สุภาพ เช่น สีชมพู น้ำตาล ทอง
ส่วนสีเข้มๆ เน้นบริเวณหางตาและใกล้ขอบตาค่ะ ช่วยให้ตาดูโตขึ้น
น้องๆ ที่ไม่เคยแต่งหน้า งานนี้ต้องแต่งให้เข้มนิดนึงค่ะเพราะว่าทุกคนแต่งหมด
ไม่ต้องกลัวว่าเราจะดูแต่งหน้าจัด เพราะว่าทุกคนแต่งจัดทั้งนั้นค่ะ
ถ้าเราแต่งแนวธรรมชาติ เราจะดูดรอปลงไปทันที แล้วเรื่องการถ่ายรูป เหมือนข้อ 3 ค่ะ สีจะดรอปลงไปเองในรูปถ่าย
5. แก้มใช้โทนสี ชมพูอมส้ม ส้ม หรือน้ำตาลค่ะ เพื่อให้ดูสุภาพ ปัดเป็นวงรีเฉียงขึ้นไปทางโหนกแก้มค่ะ
6. ลิปสติกก็ใช้โทนสุภาพ เช่น สีชมพูอ่อนๆ ชมพูอมส้ม สีส้มออกนู๊ดๆ ก็ได้
แล้วตามด้วยกลอสเพื่อให้ปากดูสวยน่ารัก สุภาพแต่สมวัยค่ะ

ส่วนทรงผม ทำทรงที่สุภาพแล้วเข้ากับใบหน้าค่ะ
แต่มีข้อระวังหน่อยคือ สระผมรอไว้ตั้งแต่เย็นวันก่อนหน้าวันงาน แล้วไม่ต้องลงครีมนวดผมค่ะ ผมจะได้อยู่ทรงแบบที่ช่างทำผมทำให้

และ มีข้อระวังสำหรับคนที่รับปริญญาช่วงหน้าฝน ช่วงนี้อากาศชื้นมากค่ะ ถ้าใครทำผมลอนๆ ต้องระวังว่าผมจะคลายตัวออกง่ายนะคะ อ่านรายละเอียดการเตรียมตัวเรื่องทรงผมได้ที่นี่ค่ะ http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q8003175/Q8003175.html#15

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ค. 52 22:44:57

จากคุณ : PuY~isme
เขียนเมื่อ : 13 ก.ค. 52 21:50:33

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com