Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาเรื่องสิวสิวหน่อยค่ะ T_T เครียด เครียด  

คือก่อนหน้านี้หน้าเราไปแพ้อะไรมาสักอย่าง ทำให้เป็นสิวอุดตันเยอะมาก ๆ บริเวณกราม ข้างแก้ม
หลังจากนั้นเราก็ไปเลเซอร์สิวอุดตันค่ะ ตอนแรกคิดว่าจะเลเซอร์จนมันหมดไปเลย
แต่ผ่านไปราว 5 ครั้ง มันหายไปราว ๆ 15% ของหน้าเองมั้งคะ
เพราะฉะนั้นกว่ามันจะหายไปหมดจากหน้าเราหน้าเราคงเละหมดแน่ T_T

เราไปรักษาที่พรเกษม ซึ่งหมอให้ยาเม็ดแคบซูลขาวชมพูมา(ตัวนี้เดาว่ามันกดสิวค่ะ ทำให้สิวไม่ขึ้น)
ควบคู่กับไปเลเซอร์สิวอุดตัน ซึ่งในระหว่างนั้นสิวอุดตันก็ไม่ขึ้นเลยค่ะ อาจมีบ้าง นิด ๆ หน่อย ๆ
หลังจากหน้าเราดีขึ้นแล้ว เราจึงหยุดยาค่ะ
(เหตุผลที่เลิกหาหมอเลย เพราะหมอที่เรารักษาจะให้เรากินโรแอคเพื่อควบคุมไม่ให้สิวเกิดขึ้นอีก
แต่หมอดันบอกว่าโรแอคเป็นวิตามินทั้ง ๆ ที่มันเป็นยาอันตราย เรารู้สึกว่าหมอไม่จริงใจ เลยเลิกไปหาค่ะ)
แต่พอเราหยุดยาแคบซูลตัวนี้ไปได้เดือนเดียว สิวก็กลับมาขึ้นเหมือนเดิมเลย T_T

หลังจากนั้นเราก็กลับไปหาหมออีก (หมอคนใหม่) เรากลับมากินยาแคบซูลอีกครั้ง
แล้วเราก็ไปเลเซอร์ ซึ่งสิวอุดตันก็หายไปเกือบหมดเลยค่ะ (เพราะเจอฤทธิ์ของยาแคบซูล)

ปัญหาคือ.. เราอยากหยุดยาค่ะ ไม่อยากกินยาเยอะ สงสารอวัยวะภายใน
แต่เรากลัวว่าถ้าหยุดแล้วมันจะเป็นเหมือนครั้งที่แล้วอ่ะ คือหยุดแล้วก็ขึ้นอีก
หมอ(คนใหม่)แนะนำให้ทานโรแอคคิวเทน แต่จากที่ศึกษามา ผลข้างเคียงเยอะมาก
แถมหลังจากหยุดกินแล้วสิวก็ยังขึ้นเหมือนเดิมอีกต่างหาก -*- เราก็เลยไม่รู้จะกินไปทำไม

คิดว่าพอมีทางออกอื่นให้เรานอกจากทานโรแอคคิวเทน หรือ ทานยาแก้อักเสบไปเรื่อย ๆ มั้ยคะ?
หรือว่าชาตินี้เราจะต้องกินยาไปตลอดชาติเนี่ย cry

จากคุณ : หน้ากาก
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 52 18:29:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com