Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากรู้จักป้าพอลล่าอ่ะครับ ไม่รู้จะเข้าไปทักแบบไหนดี +  

หัวข้อกระทู้ดูไม่ค่อยเกี่ยวกับเรื่องที่จะถามเท่าไหร่นะครับ
เพราะถ้ากระทู้ว่า "ขอถามเรื่องป้าพอลล่าหน่อย" ก็คงจะดูน่าเบื่อไปแล้วสำหรับช่วงนี้

ผมผ่านเข้ามาในห้องแป้งนี้ด้วยเหตุผลที่ว่า อยากมาหาข้อมูลเรื่องของผู้ชายแบบเมโทรสักหน่อย
ว่าเขามีวิธีดูแลรักษาตัวเองกันยังงัย โดยผมจะเริ่มจากที่ใบหน้าก่อน
ตอนแรกไม่ได้หวังอะไรมาก แค่อยากรู้ว่าโฟมยี่ห้อไหนดี ครีมแบบไหนที่คนเขาใช้กัน
ค้นไปเจอข้อห้ามบอกว่าไม่ต้องไปสนใจพวกผลิตภัณฑ์ 4 Men
ตายล่ะวา เพิ่งรู้ความจริงวันนี้ เพราะผมใช้ 4 Men มาตลอดดดดเลยยยยยยยยย
ทำยังไงดี ปกติผมใช้แค่โฟมล้างหน้า กับครีม 1 หลอด ที่มันขายแบบเข้าชุดกันแค่นั้นเอง
ก็เลยคิดว่า เอาก็เอา เกิดมาก็เพิ่งเคยแก่เนี่ยล่ะ คงต้องบำรุงกันสักหน่อย แล้วก็เริ่มหาข้อมูล...

ตั้งแต่บ่าย3 ของวันนี้ จนตอนที่เขียนกระทู้ก็ 3 ทุ่มเห็นจะได้ นั่งปวดหัวตุบๆ ชั่วโมงละ 3 ที
เพราะชื่อแบรนด์ต่างๆ ชนิด ครีม อะไรสารพัด มันวุ่นวายอีรุงตุงนัง จนต้องไปหากระดาษมาจด แบ่งเป็นอย่างๆ
แต่ทั้งหมดทั้งมวลหาได้มีผู้ใดโดดเด่นเกินป้าพอลล่าไม่
ก็ในเมื่อมนุษย์เดินดินกิน MK คนอื่นเขาใช้กันได้ ตูจะลองดูบ้าง ไม่เห็นจะเป็นไรไป
ถ้าหน้าพังก็เกิดใหม่ไม่เห็นมันจะยาก

เอาล่ะ.. มาเข้าเรื่องกันดีกว่า ข้างบนถือว่าเป็น Intro เผื่อบางคนไม่มีอะไรทำ
และอยากอ่านอะไรที่มันหาสาระไม่มี
คำถามจะแบ่งเป็นชุด ชุดละ 30 ข้อ ให้เวลาตอบข้อละ 3 วัน (ฮาไหม?)

คำถามชุดแรก (นึกว่าล้อเล่นล่ะสิ.. ที่บอกมีเป็นชุด)
ผมกำลังคิดจะสั่งป้าพอลล่ามาไว้ที่ห้องครับ ไม่รู้ว่าจะแต่งแบบไทยหรือสากลดี
ถ้าจะแต่งกับป้าพอลล่า ผมต้องมีสินสอดคือ Cleanser Toner BHA AHA เป็นเบสิคถูกต้องไหมครับ?
แล้ว Super Antioxidant จำเป็นไหมครับ? มันมีตำแหน่งใ้ด ครีม หรือมอยเจอไรเซอร์ หรือโลชั่น บลาบลา และมันช่วยอะไรได้บ้างครับ

อีกคำถามคือ Cleanser ใช้งานอย่างไรครับ? เหมือนโฟมล้างหน้าไหม ผมสับขาหลอกกับ Toner มากเลย ไม่เคยใช้อะไรวุ่นวายเท่านี้

ชุดที่สอง
ผมเพิ่งค้นพบข้อมูลที่น่าสนใจ คือการใช้ BHA เพื่อแก้ปัญหาส้วมตันบนใบหน้า
จะทำให้ สิวมันผุดขึ้นมา จะเกิดสิวเห่อในช่วงหนึ่ง แล้วจะเริ่มดีขึ้น ช่วงที่สิวรุกรานนั้นห้ามใช้ อะฮ่า (AHA)
คำถามคือผมอยากรู้ว่า ทั่วๆไปคนส่วนใหญ่มีช่วงนั้น นานแค่ไหน ถึง 1 เดือนไหม กว่าจะสูบสิวออกจากใบหน้าหมด
ผมจะได้สั่งแต่ BHA มาก่อนไว้สิวมันหมดแล้วค่อยสั่ง AHA มาใช้ถูกไหมครับ?
จะได้เอาตังค่า AHA ไปหมุนในตลาดหุ้นก่อน

คำถามต่อไปคือ พอเกิดสิว ก็มี Keyword โผล่ออกมาอีกคือ Benzac และ Differin
2 อย่างนี้คือชื่อตัวยา ไม่ใช่ชื่อแบรนด์ถูกไหมครับ แล้วมันมีชื่อแบรนด์ไหม
และขายที่ใด เวลาผมไปหาซื้อจะได้หาถูกอัน ไม่ไปซื้อ Ben more มาแทน ;p
และก็ถ้าหากคุณอ่านมาจนถึงตรงนี้แปลว่าคุณเป็นคนที่มีความพยายาม และมีน้ำใจมาก
เพราะคุณเป็นคนมีน้ำใจผมเลยอยากรู้ว่า ไอเจ้ายาฆ่าสิว 2 ตัวนี้มันมีวิธีใช้งานอย่างไร มีคู่มือไหมครับ?

ชุดสาม (สุดท้ายแล้วจะไม่รบกวนละคร้าบบบ)
ช่วงแรกผมต้องใช้ Cleanser, Toner, BHA, ครีม1ตัวไว้ใช้บำรุงหลัง BHA, ครีมกันแดด ในตอนเช้า (จะไปเรียนทันไหมเนี่ย - -)
แล้วตอนกลางคืนใช้เหมือนเดิมไหมครับ ตัดครีมกันแดดออกไปเพราะแถวที่ผมอยู่ตอนกลางคืนไม่มีแดดเลยครับ
ช่วงหลังสิวหายหมดแล้ว ตอนเย็นให้เปลี่ยนเป็น AHA ใช่ไหมครับ แล้ว BHA กับ AHA นี่ต้องใช้ไปตลอดกาลเลยหรือเปล่า?

ต้องมีอะไรไว้สำหรับล้างครีมกันแดดไหมครับ ยกตัวอย่าง ZA, spectraBAN
และควรล้างออกเมื่อไหร่ครับ

สุดท้ายนี้ผมถามจนเหนื่อยแล้ว คิดว่าคงเยอะพอที่จะให้ พอลล่าเรนเจอร์ แบ่งๆกันตอบได้หลายคน
คงไม่มีใครบ่นว่า มีคนตอบไปหมดแล้ว ใช่ไหมครับคราวนี้ ขอบคุณมากกกกเลย ถ้าตอบคำถามผมหมด T^T

จากคุณ : Jyo
เขียนเมื่อ : 27 ก.ค. 52 21:44:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com