Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

******BA clarins เดอะมอล์ลท่าพระ กำลังเล่นสงครามประสาทอะไรอยู่คะ*********  

สวัสดีจ้า
เราขอใช้พื้นที่ในห้องแป้งพูดถึงนิสัยที่ไม่ดีของBA คนหนึ่ง และหวังว่าเพื่อนๆอาจมีข้อเสนอแนะ ว่าควรจะทำอย่างไรให้พฤติกรรมแย่ๆของBA หมดไป..จากโลก (เวอร์ไป) 55

เรื่องมีอยู่ว่า

เมื่อวานเราแวะไปเดอะมอล์ลท่าพระ แล้วนึกขึ้นได้ว่ายังไม่ได้ใช้บัตรนวดหน้าฟรีที่ได้จาก the one card  เลย มันใกล้จะหมดอายุวันที่31นี้แล้ว
(ตามกฎ ถ้าจะไปนวด ต้องโทรนัดวันเวลาล่วงหน้า แล้วเราเคยโทรไปนัด2-3ที ตอนเดือนพค. แต่โดนBA บ่ายเบี่ยงตลอด แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร...ประมาณว่าไม่ได้อยากได้นวดซะขนาดนั้น 55555)

ทีนี้ หลังจากซื้อของในห้างเสร็จ เราก็เลยแวะไปที่เคาน์เตอร์clarins เพื่อจะได้ติดต่อนัดวัน
พอไปถึง ก็เห็น(คุณนาย)BAนั่งจับกลุ่มเมาท์อยู่กะเพื่อนๆ พอเราไปถึงเค้าก็เลยวงแตก 55 ....แล้วบทสนทนาอันบั่นทอนสุขภาพจิตก็เริ่มขึ้น  

พนักงาน:สวัสดีคะ (ทักทายตามธรรมเนียม)บลาๆๆๆๆ

เรา:คะ จะนัดวันนวดหน้าคะ
*เท่านั้นแหละคะ สีหน้า คุณบีเอ เธอเปลี่ยนทันที

พนักงาน(คิ้วขมวดอยู่):ต้องนัดวันนะคะ ไม่ใช่เดินเข้ามานวดเลย (ก็ตรูบอกแล้วไงว่ามานัดวัน ไม่ได้มานวด)

เรา:ก็ใช่คะ นี่แวะมาเดอะมอล์ เลยมานัดที่เคาน์เตอร์เลย ..ว่าแต่ ตอนนี้มีคิวนวดหน้ามั้ยคะ ถ้าว่างอยู่จะได้นวดวันนี้ไปเลย

พนักงาน: อ่อ ตอนเย็น ไม่ว่างหรอกคะ เพราะมีลูกค้าประจะที่เค้า "เสียเงินจ่ายค่าคอร์ส" มานวดตลอดอะคะ (คำในเครื่องหมายคำพูด คือ คำที่BAเค้าลงเสียงหนัก)

เรา: อ่อ งั้นว่างอีกทีวันไหนคะ ขอเป็นช่วงเย็นๆ

พนักงาน: ก็ช่วงนี้ไม่ว่างเลยคะ ตอนเย็นมีลูกค้าประจะตลอด แล้วตอนนี้"บัตรฟรี"มันจะหมดเขตแล้ว คนเลยมาขอนวดฟรีกันเยอะ จะว่างก็ช่วงเช้า

*****นิ่งกันไปครึ่งนาที******

เรา(ผู้ซึ่งยังไม่รู้ตัวว่า โดนเค้าเหวี่ยง): อ่อ งั้นเช้าวันพฤหัส ว่างมั้ยคะ (วันพฤหัสเรามีเรียนบ่าย เลยคิดว่าตอนเช้าน่าจะแว่บมาได้)

พนักงาน: อ่อ วันพฤหัสมีคนมาเข้าแทน ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเค้าจะนวดเป็นรึเปล่า

เรา(ไหนๆ ก็มายืนเคาน์เตอร์นี่แล้ว ก็ขอนัดๆไปให้เสร็จๆเลยละกัน):  อ่อ งั้นขอนัดไว้ก่อนแล้วกัน วันพฤหัสเช้า

พนักงาน: ไม่ได้คะ! ก็บอกแล้วว่า ไม่รู้เค้านวดเป็นรึเปล่า

เรา: คะ ก็นัดไว้ก่อน ถ้าเค้านวดเป็นก็จะได้นวด ไม่เป็นก็ไม่เป็นไร
(ในใจเราก็รู้อะนะ ว่าเค้าคงโกหกเรา คิดดู...พนักงานจะมาแทนอะไรกันพอดีวันที่เรานัด แล้วพูดทำราวกับพนักงานแทนจะต้องนวดไม่เป็น)

พนักงาน: ก็ไม่ได้ไงคะ ถ้าเค้านวดไม่เป็น คุณมาคุณก็เสียเที่ยว มันไม่ได้คะ!

เรา: เอางี้ละกันคะ เดี๋ยวพอวันพฤหัสจะโทรมาที่เคาน์เตอร์คะ ว่าเค้านวดเป็นรึเปล่า ถ้าไม่เป็นก็ไม่เป็นไร ตอนนี้ขอนัดไว้ก่อน ดีมั้ยคะ

พนักงาน(ผู้ซึ่งแพ้ความพยายามของเราเรา>>> เด็กคณะเราแถ+เถียงเก่งมาก เพราะแถตอบข้อสอบจนสกิลสูงส่ง):  ก็ได้คะ (และก็ทำหน้าอย่างกะตรูด)

เรา: คะ แล้วต้องขอชื่อเราไว้มั้ยคะ (คือเรารู้อยู่แล้วว่าต้องจดชื่อ+เบอร์โทรในสมุดนัด)

พนักงาน (กระชากปฎิทินขึ้นมา...ไม่ใช่สมุดนัดแหะ): ชื่ออะไรคะ!

เรา: ชื่อxxxxxxคะ

พนักงาน: จดๆขยุกขยิกๆ โดยไม่ถามด้วยว่าชื่อเราสะกดยังไง เบอร์โทรก็ไม่ขอ แล้วก็วางปฎิทิน ไม่มีคำขอบคุณ(ตามธรรมเนียม) ไม่มีreactionใดๆ

และเราก็เดินออกมาโดยไม่พูดขอบคุณเช่นกัน (ปกติ แวะไปเคาน์เตอร์อะไรก็ตาม ก็จะพูดขอบคุณ ก่อนออกมา)

จบบทสนทนากวนประสาทจ้า

**คืออยากจะบอกว่า เจอแบบนี้ เราก็คงไม่กล้าไปนวดแล้วแหละ แล้วเราก็ไม่ได้อยากใช้ ไม่อยากได้ของฟรีขนาดนั้น...บัตรฟรีที่ได้จาก the one card เราก็ไม่เคยเอาไปใช้บริการเลยสักเคาน์เตอร์
(เคยมีน้องที่รู้จักไปใช้บริการเคาน์เตอร์ h2o บอกมาว่า พนักงานดีมาก น้องเค้าแค่ไปถามเรื่องนัดวันนวดหน้าฟรี พนักงานก็นวดให้ได้วันนั้นเลย แล้วยังแนะนำครีมที่เหมาะกับผิว โดยที่ไม่กดดันให้ซื้อ น้องคนนั้นประทับใจมาก เลยอุดหนุนครีมh2oไป3กระปุก O.o)

ฉะนั้น บีเอทั้งหลายจ๋า คนเราพอได้บัตรนวดหน้าฟรีมา แล้วยิ่งถ้าเป็นยี่ห้อที่ถูกกะผิว สาวๆก็คงอยากขอใช้บริการกันเป็นธรรมดา
แล้วก็ไม่ใช่ว่าคนใช้บัตรฟรีนี่เค้าอับจน ไม่มีปัญญาซื้อของๆคุณ วิงวอนขอให้คุณบีเออย่าprejudice (ไอเรานี่ก็ไม่ได้รวยหรอก แต่ก็พอมีเงินซื้อครีมคุณได้บ้างตามอัตภาพของนิสิต)

เข้าใจว่าลูกค้าที่เสียเงินต้องมาก่อน...แต่สิ่งที่คุณทำกับดิฉันมันแกล้งกันชัดๆ

จบแล้ว
ปล. -ขอบคุณมากที่ทนอ่านกันมาจนจบ
     -เราก็ไม่แน่ใจว่าเรามองบีเอคนนั้นในแง่ร้ายไปเองรึเปล่า แต่ถ้าเพื่อนๆไปอยู่ในสถานการ์ณจริง พอเดินออกมาจากเคาน์เตอร์นี่ ก็อาจจะหน้าชา+  มึนหัว และรู้สึกแย่มากอย่างบอกไม่ถูกเหมือนเรา (เพระโดนคนไม่รู้จักมาทำหน้ายักษ์ใส่+พูดจาดูแคลน) 55

ขอบคุณอีกทีสำหรับพื้นที่ในห้องแป้ง* ^^

editเพิ่มข้อมูล นิดนึงจ้า

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ค. 52 20:29:46

จากคุณ : vedette
เขียนเมื่อ : 28 ก.ค. 52 20:24:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com