Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเกี่ยวกับ Benzac,differin,TBS,AHA,รบกวนผู้รู้หน่อยคับ  

ขอถามหน่อยคับ คือว่าก่อนหน้านี้ ผมได้เป็นคนคนนึงที่ได้อ่าน กระทู้เกี่ยวกับเครื่องสำอาง กลุ่มนี้   Benzac,differin,TBS,AHA  และผมได้ขวนขวาย  หาซื้อจนได้เพราะเพื่อนๆหายท่านบอกว่าดี

ตอนแรกหน้าผมมีริ้วรอยเยอะมาก และมีสิวอุตตันเต็มเลย สิวอักเสบขึ้นรายวันเลยคับ   แต่ปัจจุบัน  หน้าผมดีขึ้นเยอะ  สิวอุตตันหายไปเกือบผม  สิวอักเสบไม่มีเลย  ทิ้งแต่รอยดำไว้แต่ก็รางๆแล้ว

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าผมใช้  Benzac 5% มาเป็นเวลา  3 อาทิตย์  ช่วงแรกๆผมจะทาทิ้งไว้ 5 นาทีแล้วล้างออก  แต่หลังๆมีเผลอ  แอบทิ้งไว้คึ่งชั่วโมงบ้าง (ผมเป็นคนหน้าคอนข้างมัน)  

แล้วผมก็ล้าง  หน้าด้วย โฟมล้างหน้าของ  Pan Cosmetic   (ตัวแอนตี้ คอมิโดน โซพเลส)  ซึ่งปกติก่อนที่จะใช้ Benzac เวลาล้างด้วยโฟมตัวนี้หน้าจะแดงๆและมียุบยิบๆ บนหน้า ออกร้อนๆ มุมปาก ถุงใต้ตานิดหน่อย  แต่ไปถามหมอที่ศูนย์ แพน   เค้าบอกเป็นเรื่องปกติของคนที่ใช้โฟมสูตรนี้   ก็เลยไม่คิดไรมาก

หลังล้างหน้าเสร็จ  ผมก็จะทา  ครีมของ TBS   หลอดสีส้มที่เป็น  Vit  C     แล้วก็ตามด้วย  AHA 20%  ของ วุฒิศักดิ์       แล้วก็ตามด้วย  ครีมบำรุงของ  Pan Cosmetic      ตัว Alo SI       เสร็จแล้วก็จะทา  ครีมแต้มรอยดำบริเวณที่เป็นรอยสิวที่หายไป       หลังจากนั้นก็จะทา differin  gel  แล้วก็เข้านอน

หน้าใสดี  *******************  แต่ตอนนี้มันมีปัญหาเกิดขึ้นแล้วครับท่าน

คือว่า   4 วันก่อน  ผมไปออกกำลังกาย  เหงื่อออกมากๆๆ   ผมรุสึกแสบๆๆคับๆ  บริเวณใบหน้า  ก็เลยไปล้างออก  รู้สึกวูบๆร้อนแผ่วๆบนใบหน้าคับ    แต่หน้าไม่แดง ไม่ลอกอะไรนะ

หลังกับจากออกกำลังกาย  ก็กลับบ้านมาถึงก็ทา  Benzac ก่อนเลย ทาไปประมาณ 10 นาที  ไม่รู้สึกอะไร  ไม่ร้อนไม่อะไรเลย  แล้วก็ล้างหน้าด้วยโฟมของ  Pan    หน้าผมแดงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆแบบสุดๆๆเหมือนผิวจะแตก  แล้วร้อนหน้ามากไม่ใช่แค่แผ่วๆๆนะคับ  บริเวณซอกจมูก  ถุงใต้ตา  รอบๆริมฝีปาก ร้อนมาก  

หลังล้างเสร็จก็ทาครีมตามปกติ
หลังล้างหน้าเสร็จ  ผมก็จะทา  ครีมของ TBS   หลอดสีส้มที่เป็น  Vit  C     แล้วก็ตามด้วย  AHA 20%  ของ วุฒิศักดิ์       แล้วก็ตามด้วย  ครีมบำรุงของ  Pan Cosmetic      ตัว Alo SI       เสร็จแล้วก็จะทา  ครีมแต้มรอยดำบริเวณที่เป็นรอยสิวที่หายไป       หลังจากนั้นก็จะทา differin  gel  แล้วก็เข้านอน

ทำแบบนี้ผ่านมา 4 วัน  ตอนนี้ทนไม่ไหวแล้ว  ล้างหน้าทีไรทรมารมากๆ   เมื่วานนี้วันที่  5 หลังจากเกิดอาการ  พอดีไปทำ  AHA  ที่คลินิคแถวบ้านมา  หมอใช้  AHA  50% ให้ ไม่รู้สึกรู้สาอะไรเลย ไม่แดงไม่แสบไม่ร้อน

กลับมาถึงบ้านล้างหน้า  แต่ทีนี้เปลี่ยนโฟมล้าง หน้าใช้สูตรแพ้ง่ายของวุฒิศักดิ์ครับ   ไม่เป็นไรเลยไม่ร้อนไม่แดง   หายทรมารแล้ว       แต่ตอนทา  Benzac ทาได้ไม่ถึง 5 นาทีรู้สึกแสบๆเหมือนผิวมันไวกว่าเดิม   แต่หน้าไม่ลอกไม่แดงนะ

อยากถามท่านผู้รู้  เพราะผมคงจะใช้แล้ะทำอะไรผิดไปแน่ๆๆ  ผมควรจะลดปริมาณ  ตัวไหน  ควรพักตัวไหนก่อนดี   และควรมีวิธีการใช้อย่างไรให้ถูกคับ

เพราะถ้าจะหยุดใช้ Benzac,differin, ก็กลัวสิวจะกลับมา  อุตส่าหาย     แต่ถ้าจะให้หยุดตัว  Vit c   แล้วก็  AHA   ก็กลัวหน้าไม่ใสกลับมาเหี่ยวอีก  แต่ยอมรับว่า  Vit  C ดีจริง  จากหน้าเหี่ยวๆ   พื้นคืนชีพเลยคับท่าน  ไม่ต้องหาหมอ ทำไอออนโตเลย555555555555555555

ลบกวนหน่อยนะคับ

จากคุณ : ก้วยก๋า
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 52 19:11:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com