Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[[สครัปมูสนุ่มๆ ต้นทุนไม่ถึง 20 บาท ^^]]  

สวัสดีค่ะ วันนี้จะมาแนะนำวิธีทำสครับมูส (หรือเรียกว่ามูสสครับ ?) เอาเป็นว่ามันคือสครัปแบบมูสนุ่มๆ

ส่วนผสมมีดังนี้ค่ะ
1. เบกกิ้งโซดา
2. โยเกิร์ตจากบัวหิมะ

วิธีทำ
นำส่วนผสมทั้งสองมาผสมกันเลยค่ะ สัดส่วนก็แล้วแต่จะคิดว่าพอสครัปมั้ย
ไม่ได้กวนนะคะ แต่อย่าให้มันหนืดจนเกินไปก็พอค่ะ ^^ เมื่อผสมกันแล้วก็จะได้มูสแบบในรูปเลย

ไม่ต้องกลัวนะคะว่าจะเหม็น คนที่เคยเลี้ยงบัวหิมะจะรู้ว่ากลิ่นของนมที่ได้จากบัวหิมะเป็นกลิ่นยังไง
ถ้าคนที่ไม่เคยดื่ม ไม่เคยได้กลิ่นก็จะรู้สึกว่ามันเหม็นเปรี้ยวนะคะ
อ้อ...อีกอย่าง นมที่ได้จากบัวหิมะสามารถนำมาทาหน้าได้ เราทาทิ้งไว้ทั้งคืนเลยทีเดียว จะช่วยเรื่องสิวอักเสบ สิวหนองเล็กๆ(ที่เกิดเพราะแพ้เครื่องสำอาง) หรือผดร้อนก็รักษาได้นะคะ ^^ แรกๆทาแล้วกลิ่นจะไม่ค่อยน่าพิศมัยเท่าไหร่ แต่พอทิ้งไว้สักพักมันจะหอมนมเองค่ะ
สครัปก็เหมือนกัน สครัปแล้วจะรู้สึกหอมกลิ่นนมฟุ้งไปทั้งห้องน้ำเลยทีเดียว ...

ผลที่ได้
ผิวเนียน นุ่น กระจ่างใสขึ้น ><

อย่าลืม
อย่าลืมทาโลชั่นหลังสครัปด้วยนะคะ ยิ่งถ้าทาหลังออกจากห้องน้ำสัก 5 นาทีจะดีมาก เคยอ่าน(จากไหนไม่รู้)เค้าบอกว่าจะช่วยให้ผิวได้รับคุณค่าจากโลชั่นมากกว่าตอนที่ตัวแห้งแล้ว...

-= TIP =-
ฝากเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยไว้นิดนึงนะคะ พอดีว่าเคยไปอบรมงานกับ ดีวาน่า สปา มาค่ะ ก่อนจะลงบูทซิตร้า เขาบอกว่า ตอนสครัปให้ลูกค้า ให้สครัปวนๆเป็นวงกลมไล่ขึ้นจากมือถึงต้นแขน ขาก็เช่นกัน สครัปวนๆจากข้อเท้าถึงต้นขา โดยใช้นิ้วโป้งทั้งสองข้างสครัปพร้อมออกแรงกดไล่ขึ้นมาเรื่อยๆ

ปล. ถ้าพิมพ์อะไรไม่ค่อยเคลียร์สอบถามเพิ่มเติมได้นะคะ

จากคุณ : Rose-Camelotte
เขียนเมื่อ : 11 ส.ค. 52 13:11:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com