Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชวนชาวห้องแป้งมาแชร์ ทริค หรือวิธีที่ช่วยลดค่าใช้จ่ายต่างๆค่ะ ในยุคที่ต้องใช้จ่ายแบบพอเพียง  

ขอบอกก่อนนะคะ ก็ไม่ใช่ทริคหรือเคล็ดลับอะไรมากมายหรอกค่ะ เพียงแต่อาจจะเป็นสิ่งที่หลายคนอาจจะมองข้ามไป

เริ่มจากการใช้ชีวิตประจำวันก่อนนะคะ เราเป็นคนที่ติดกาแฟสดมาก ดื่มวัน1-2แก้วต่อวัน จะร้อนหรือเย็นแล้วแต่อารมณ์ค่ะ เราต้องซื้อกาแฟกินทุกวัน บวกลบคุณหารแล้วเป็นเงินไม่น้อยเลยค่ะ (กาแฟที่เรากิน ยี่ห้อ ราคาถูกแพงคละกันไป) เรากับพี่ก็ใช้ชีวิตเช่นนี้เหมือนกัน ดังนั้นเรา2คนเลยถอยเครื่องทำกาแฟสดมาเป็นของตนเองค่ะ ซื้อเครื่องขนาดเล็กไม่แพงเท่าไร แล้วซื้อกระติกเก็บความร้อน เย็นมาด้วย แล้วทำกาแฟสดไปกินเองทุกวันค่ะ ลดค่าใช่จ่ายไปได้พอสมควรเลย แถมรส อร่อยถูกใจด้วยนะคะ
     อีกเรื่องนึงนะคะ เราเป็นคนชอบทานขนม เบเกอรี่มากค่ะ ซื้อมาทานช่วงบ่ายทุกวัน ซึ่งก่อนหน้านี้จะซื้อแต่ร้านพวกที่ดังๆ มีชื่อเสียง ราคามันก็แพงตามชื่อแหล่ะค่ะ เสียไปวันนึงไม่ต่ำกว่า 30 - 40 บาทเลย แต่แล้วก็ค้นพบสัจธรรมค่ะ เมื่อไปเจอขนมอร่อยๆที่เซเว่น ทั้งของฟาร์มเฮ้า และอื่นๆ ราคาถูกมาก อร่อย ปริมาณเยอะค่ะ กินได้หลายวันเลย แค่ค่าขนมกับค่ากาแฟที่ลดลงทำให้เราเก็บเงินได้เยอะขึ้นนะคะ ไม่เชื่อลองดูค่ะ  แต่เราก็ไม่ได้ประหยัดจนตัวเองไม่มีความสุขนะคะ เอาเท่าที่สามารถทำได้ค่ะ

ส่วนเรื่องการ shopping เราก็ยังซื้ออยู่ค่ะ แต่มีสติมากขึ้น ไม่หลงกล promotion ต่างๆมากนัก เช่น OP - ซื้อครบ 500 ได้คะแนนเพิ่มนะคะ หรือ ชิ้นที่ 2 ลด 50เปอร์เซนต์ ถ้าคุณไม่ได้มีของที่อยากได้อยู่แล้ว เพียงแต่เห็นกับคะแนนและของลดราคา คุณหลงกลการตลาดของเค้าแล้วล่ะค่ะ
      ส่วนคนที่ใช้บัตรเครดิต อันนี้ทุกคนคงรู้กันดีค่ะ ว่าควรมีสติแค่ไหนกับกับใช้บัตรนี้ แต่ที่อยากเพิ่มเติมคือ ให้สาวๆ update ข่าว promotion บัตรที่ท่านมีอยู่เรื่อยๆ เพราะอาจจะมีโปรดีๆ ทำให้ซื้อของหรือ ทานข้าวได้ถูกลงค่ะ
ดูหนังได้ลดราคา ยุคนี้ อะไรประหยัดได้ก็ควรประหยัดนะคะ

ถ้าเพื่อนที่วิธีดีๆ เอามาแชร์กันบ้างนะคะ

จากคุณ : Hamanako
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 52 09:27:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com