Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ขอปรึกษาค่ะ) เซ็งมั้ยที่เราเป็นคนชอบแต่งหน้า+แต่งตัวคนเดียวในกลุ่ม แล้วโดนจิกกัดตลอดเวลา  

ขอเล่าเกริ่นก่อนนิดนึงนะคะ   คือเมื่อก่อนเราเป็นคนอ้วนมาก
ไม่กล้าที่จะแต่งตัวเท่าไร่    ก็เลยพาลไปค่อยอยากแต่งหน้าด้วย
เพราะรู้สึกว่าแต่งไปอย่างไงก็ไม่ได้ช่วยให้ดูดีอะไรมากขึ้น+กับ
ความมั่นใจไม่ค่อยมี

แต่ตอนนี้เราลดความอ้วนแล้ว ลดด้วยตัวเอง ไว้ทำสำเร็จ
แล้วจะมาให้ดูความแตกต่างกันนะค่ะ  แต่ตอนนี้น่ะประเด็นเลย
คือพอเราผอมลงแล้วเราก็แต่งตัว+แต่งหน้ามากขึ้น หัดกรีดตา
ลองแต่ชุดเดรสน่ารักๆ ดูบ้าง  

ปัญหาหลักที่ขอปรึกษาสาวๆ ห้องแป้ง คือ ทำไมพอเรา
แต่งตัว+แต่งหน้าแล้ว เพื่อนๆ ในกลุ่มเราชอบจิกกัดเราตลอดเวลา
ทั้งๆ  เช่น
        - พอวันไหนเราใส่เดรสมา เค้าก็จะพูดทำนองว่า แต่งไปทำไม
อวดใคร ไม่เห็นมีใครให้อวดเลย  เสียดายเสื้อผ้า  
         - จะแต่งหน้าไปทำไมเปลืองเครื่องสำอางค์ ไม่เห็นมีใครน่าอวด
         - วันนึงเรากรีดตาไม่สวยแบบว่าไม่เท่ากัน เราก็บอกว่าให้เพื่อน
อีกคนช่วยแก้ให้หน่อย  เค้าก็พูดกันขึ้นมาว่า "อ้าวทำไมไม่เขียนเองวะ
ก็เห็นวันอื่นยังเขียนเองได้เลย" - -*
          - มีวันนึงเราใส่ชุดเดรสมาทำงาน  แล้วทีนี้เราผูกโบว์ไม่สวย
เพื่อนอีกคน(นอกกลุ่ม) ก็บอกว่ามาเราผูกให้ใหม่นะ เราก็ผูกเองไม่ถนัด
เหมือนกันแหละ เค้าก็พูดกันว่า "ทำไมหรอ ซื้อชุดมาแล้วมานั่งใช้ให้คนอื่นผูกให้อ่านะ"

แล้วก็จิกเราเรื่องพวกนี้อยู่ตลอดเวลาอะไม่เข้าใจเลย  เรียกว่าโดนทุกเม็ด
ทำไมหรอ การที่เราลุกขึ้นมา Update ตัวเอง แล้วมันทำให้เราไม่เหมือนพวกเค้าหรอค่ะ  คือเค้าไม่ค่อยแต่งตัว+แต่งหน้ากัน  หรือเราจะกลายเป็นตัวประหลาดไปแล้วหรอ  แล้วเราต้องทำไงต่อไปดีอ่า เบื่อมากๆ หรือต้องเลิก
แต่งหน้า+แต่งตัวไปเลยหรือค่ะ เค้าถึงจะพอใจกัน งงจริงๆ ค่ะ ไม่ไหวจะเคลีย

ขอเพิ่มเติมรายละเอียดนิดนึงนะคะ
      เราเองไม่ได้มีอะไรที่เปลี่ยนไป ไม่ได้ทำตัวมั่นขึ้นถึงแม้เราอาจจะแต่งตัวมากขึ้น+แต่งหน้ามากขึ้น การยิ้มแย้มทักทายก็ยังคงเหมือนปกติ ส่วนเรื่องน้ำใจเราก็ยังมีให้เสมอเหมือนเดิม  พวกเค้าจะฝากเราซื้อข้าวทุกวัน ย้ำทุกวัน เราต้องเป็นคนแบกข้าวมาให้พวกเค้าวันนึงตก 5-6 กล่องค่ะ เราไม่เคยคิดมาก  แต่พวกเค้าต่างหากที่เปลี่ยนไป เราก็ยังทำตัวเหมือนเดิมทุกอย่างจ้า

ส่วนเรื่องงหน้านั้น  ขอบอกเลยค่ะว่าลองทำมาแล้วคำตอบที่ได้มันก็กลับมา
แทงเราอีกนั่นแหละ คือเค้าตอบมาว่าแกจะแต่งก็แต่งไปเหอะ ไว้เวลาอายุมากมาดู
กันว่าแกกะฉั้นใครจะแก่กว่ากันแล้วก็หัวเราะ  ส่วนเรื่องเสื้อผ้าเราก็ชวนเค้าซื้อใส่
บอกว่าลองใส่ดูสิน่ารักดีนะ  เค้าก็บอกว่าไม่เอาหรอกไม่เหมาะกับเค้าหรอกไม่กล้าแต่ง
สรุปไม่เกิดผลเลยจริงๆ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจดีๆ ของทุกๆ คนเลยนะคะ

**แก้ไขเพิ่มเติมรายละเอียดจ้า

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 52 19:00:03

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 52 18:54:11

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 52 11:36:29

จากคุณ : siripa007
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 52 10:03:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com