Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ สาวๆจ๋า ขอฝากไว้สักหน่อย สำหรับคนที่เลี้ยงหรืออยากเลี้ยงบัวหิมะ ++  

การเลี้ยงบัวหิมะในประเทศไทย
เป็นที่เข้าใจกันค่ะ ว่ามันหายาก
เพราะมีความเชื่อว่า ห้ามซื้อขาย

ผู้ที่สนใจจะเลี้ยงบัวหิมะ จึงต้องขอแบ่งปัน
จากคนที่เลี้ยงอยู่ก่อนแล้ว อาจเป็นทั้งจากญาติพี่น้อง
หรือจากคนไม่รู้จักกันอย่างในอินเตอร์เน็ต

สาวๆจ๋า ก่อนที่จะเลี้ยงบัวหิมะ
รบกวนอะไรสักนิดหนึ่งได้มั้ยคะ
ไม่ใช่ว่าเห็นเป็นแฟชั่น คนเลี้ยงกัน เราอยากเลี้ยงบ้าง
ศึกษาสักนิด ว่าลักษณะมันเป็นอย่างไร
ต้องเลี้ยงด้วยอะไร ทิ้งระยะเวลาเท่าไร
แล้วนมที่ได้จากการกรองบัวหิมะออกแล้ว
มีประโยชน์อย่างไร นำไปทำอะไรได้บ้าง

สภาพของบัวหิมะตอนถึงเวลาต้องกรองออกแล้ว
มันจะฟูหนืดอยู่บนขอบแก้ว อาจจะมีฟอง
กลิ่นของมันก็จะเหม็นเหมือนนมบูด
ซึ่งตรงนี้บางคนอาจจะทำใจทานไม่ได้เลยนะคะ

สุดท้ายจุดจบของมันอาจจะอยู่ที่ท่อระบายน้ำ

ซึ่งแอ๊นท์ไม่ได้อยากให้มันเป็นอย่างนั้นเลย
คุณเลี้ยงไม่ไหว ไม่มีเวลา จับมันล้างๆใส่ซองพลาสติก
แล้วแช่ช่องฟรีสหยุดการเจริญเติบโตก่อนได้นะคะ

ประโยชน์มันมีมากมายจริงๆ
เห็นแก่ความพยายามของเราตอนดั้งด้นไปรับมันมา
เห็นแก่ความอยากจะให้ของคนที่ให้เรามา
เห็นแก่ประโยชน์ที่บัวหิมะให้เรา

ออกแนวเพ้อเจ้อพอแล้ว
ฝากไว้อีกสักที กระทู้
รายชื่อคนที่ต้องการเลี้ยงบัวหิมะนะคะ
http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q8424354/Q8424354.html

อีกช่องทางหนึ่งค่ะ สำหรับผู้ที่ต้องการเลี้ยง-แจกบัวหิมะ
http://kefirthailand.exteen.com/

p.s. คนที่ต้องการรับบัวหิมะไปเลี้ยง ควรบอกที่นัดรับเอาไว้นะคะ
จะได้สะดวกกับสาวๆที่แจกบัวด้วยนะคะ
p.s. บัวหิมะของแอ๊นท์แช่ช่องฟรีสอยู่นะคะ คงยังแจกใครไม่ได้

เป็นแค่ส่วนหนึ่งของการแสดงความคิดเห็น
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : i'll try to be princess for u
เขียนเมื่อ : 19 ต.ค. 52 20:15:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com