Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** เตือนภัย กระเป๋า Longchamp มือสองที่ตลาดโรงเกลือค่ะ ***  

เนื่องจากว่าเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา  ชาหวานได้ไปลองเดินตลาดโรงเกลือกับแฟน
และได้ไปเดินโซนกระเป๋าเยอะ  ส่วนใหญ่เป็นกระเป๋ามือสองทั้งนั้น
ซึ่งมีทั้งแบรนด์และไม่แบรนด์  ส่วนใหญ่สภาพจะค่อนข้างเก่า แต่บางใบก็ยังสามารถใช้งานได้ดีค่ะ

แล้วตาก็ไปสะดุดกับกระเป๋าดังยี่ห้อหนึ่ง  Longchamp มือสองสภาพใหม่มาก  ขอย้ำว่ามากกกกก นะคะ
ตีให้ 90-95% เลย  แอบแปลกใจเล็กๆ  เพราะที่ศึกษามา (คือก่อนมาเราทำการศึกษาแล้วว่าของที่ขายส่วนใหญ่ เมื่อก่อนจะเป็นของบริจาคจากประเทศที่เจริญแล้ว
แต่ปัจจุบันก็เป็นของที่มาจากการขายมาบ้าง ไม่ใช้แล้วทิ้งบ้าง ประมาณนี้อ่ะค่ะ)

ก็เลยพลิกไปพลิกมา ดูไปดูมาถึงได้  ถึงบางอ้อ  เป็นวิธีการที่แยบยลและดูยากกว่าของก๊อปทั่วๆไปมาก
โดยการที่เอากระเป๋ามาทำใหม่  โดยใช้อุปกรณ์เช่น ฝากระเป๋า หูจับ กระดุม ซิป จากของแท้ที่สภาพแย่ๆ
มาเย็บใหม่กับผ้าที่ดูใกล้เคียงกับของแท้  และขายในราคาบวกเพิ่มขึ้น  500-1200
รวมทั้งใช้ผ้าที่เป็นสีสันต่างๆ  มาแอบอ้างว่าเป็นรุ่น limited
ซึ่งตัวชาหวานเอง ก็เล่นกระเป๋ารุ่นนี้มาซักพักแล้ว  รวมทั้งรุ่น limited ก็แอบๆดูมาบ้าง  แต่ยังไม่มีปัญญาซื้อค่ะ

ยอมรับว่าไม่เคยเห็นรุ่น limited รุ่นไหน เป็นลาย   "ดาวสีแดงตัดกับเทา"   "ลายทหารแบบชุดทหารสีเขียว"   "ลายตารางหมากรุกสีขาวสลับดำ"   "ลาย Roxy"

หรือถ้ามีแล้วชาหวานไม่รู้  ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ยอมรับว่ายังไม่ใช่เซียน แต่เล่นรุ่นนี้มาได้ซักพักแล้วไม่แน่ใจว่ากี่ปี  ก็ยังไม่เคยเห็นค่ะ
แต่แอบเสียดายว่าวันนั้นไม่ได้เอากล้องไป  จึงไม่ได้ถ่ายรูปมาฝากกันค่ะ  ว่ารุ่น limited ที่เค้าว่าหน้าตามันเป็นอย่างไร
แต่ชาหวานซื้อแบบสีพื้นมา 1 ใบ จะเอามาเปรียบเทียบให้ดูกันนะคะ

ส่วนสีพื้นที่ส่วนใหญ่เค้าทำมาหลอกกันว่าเป็นของแท้  ส่วนใหญ่จะเป็นสีดำค่ะ  เพราะทำได้ง่ายและดูเนียนกว่า
แต่ยอมรับว่า  ถ้าใครที่ดูไม่ค่อยเป็นหรือพอดูเป็นบ้าง  อาจจะโดนหลอกได้ง่ายๆเลยนะคะ  เพราะเหมือนแท้จริงๆ
ตอนนั้นเห็นมีน้องวัยรุ่นกลุ่มหนึ่งเเข้ามาซื้อก่อน  และท่าทางดีใจออกไป
พร้อมกับโทรศัพท์ไปบอกแม่ว่า   "ได้ของแท้และใหม่มาก"
จนปัญญาที่จะไปบอกเค้าอ่ะค่ะ  เพราะไม่อยากมีเรื่องกับคนเขมร  เราไม่ใช่เจ้าถิ่น  ไม่รู้จะบอกยังไง
กะจะเดินไปบอกนอกร้าน  แต่เค้าเดินไวมาก  เราเดินตามไม่ทัน
ประจวบเหมาะว่า  มีอีกคนที่เข้ามาจะซื้อเหมือนกัน  เข้ามาคุยกับเราพอดี
ซึ่งดูท่าทางตอนเค้าพลิกไปพลิกมา  เค้าน่าจะดูเป็นและเก่งกว่าเราอีก
ซึ่งเค้าเองก็ยืนยันว่าเป็นแบบที่เราคิดค่ะ

เกริ่นนำมาเยอะแล้วเดี๋ยวมาดูรูปเปรียบเทียบดีกว่า
หากข้อมูลตรงไหนที่ชาหวานบอก มันบกพร่องหรือผิดตรงไหน  ก็แนะนำได้นะคะ

จากคุณ : ชาหวาน_กะ_โซดาเย็น
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 52 18:58:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com