Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(น่ากลัวมากมาก)l-glutathione และ l-carnitine ทีไม่มี อย  

พอดีวันนี้ผมเพิ่งทราบจากพี่พี่ที่เป็นเภสัชเค้าเตือนมาว่าตอนนี้มันระบาดเยอะมากครับแล้วที่สำคัณ ยกตัวอย่าง
l-carnitine  ที่ไม่มี อย หรือบางตัวมีอย ซึ่งเป็น อย ปลอมมักจะมีสารประกอบหลักจะเป็นตัวยาที่เรียกว่า เฟตามีน กับไซบูตามีน ซึ่งมีผลในการกดประสาทไม่ให้เราหิว และให้ผลในการขับน้ำออกจากร่างกายซึ่งให้ผลในการลดหน้ำหนักได้แต่มีอัตรายมาก ซึ่ง สารบางตัว อย ได้ขึ้นทะเบียนเป็นยาเสพติดประเภท 2 ด้วยซึ่งอัตรายมากและที่สำคัณคนที่ทานมักจะมีอาการค้างเคียงและมีโอกาสเกิดอาการที่เรียนว่าโยโย่เอฟเฟคด้วยนะครับน่ากลัวมากส่วนอีกตัวที่น่ากลัวไม่แพ้กันนั่นคือ
l-glutathione ซึ่งสารตัวนี้เป็นสารที่มีราคาสูงซึ่งบางครั้งผมเห็นบอกว่ามี l-glutathione อยู่ 550มก ขายราคา200บาท ทั้งที่ในความเป็นจริงไม่มีทางเป็นไปได้คับ ต้นทุนมาขายราคานี้ยังไม่ได้และที่สำคัณ อย ไม่ให้ผ่านด้วยครับเพราะอยระบุไม่ให้เกิน 250 มก และที่ผมรู้มาว่าในเจ้าตัวนี้มักจะมีสารหลักในการให้ผลต่อร่างกาย คือสารที่เรียกกันว่ายาห้ามเลืดเป็นหลัก ทานแล้วจึงขาวเร็ว ซึ่งยาที่บอกว่าทำให้ขาวเร็วมักจะมียาตัวนี้เป้นส่วนผสมทั้งนั้น ขนาดคลีนิคดังดังหลายแห่งยังใส่กันเลยครับ ผมเห้นหลายคนทนแล้วเป็นห่วงเลยนำมาฝากกันนะครับเพื่อนผมมีคนนึง กินเจ้าตัว  l-carnitine  ของปลอม แล้วเข้าโรงพยาบาลเลย ผมเลยหาข้อมูลมาฝากครับ ยังไงจะกินหรือทานอะไรขอใหดูว่ามี อย ไหม มีแหล่งผลิตไหม และถ้าอยากให้แน่ใจโทรไปถาม อย ก่อนซื้อก่อนกินนะครับ

จากคุณ : ArTeeZa
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 52 15:31:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com