Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขาวด้วยสมุนไพร และ สารสกัดจากธรรมชาติดีกว่ามั้ย  

อันนี้เป็นภาคต่อจากกระทู้ สิว กับ สมุนไพร นะครับ....
http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q8474040/Q8474040.html

จากคราวที่แล้วที่เราลองรวบรวมสรรพคุณสมุนไพร ว่าตัวใดที่รักษาสิว หรือ ตัวใดที่ป้องกันการเกิดสิว ก็มีการนำเสนอข้อมูลกันบ้างแล้ว....

คราวนี้ลองมาดูสมุนไพร และ สารสกัดจากธรรมชาติ ตัวใดบ้างที่น่าจะใช้เป็น Whitening ที่ได้ผล (นอกเหนือจากครีมกันแดดนะครับ เพราะเป็นที่รู้กันดีว่า Whitening agent และ Aging agent ที่ดีที่สุด ก็คือ ครีมกันแดด) แต่อย่างว่าล่ะครับ ในเมื่อเราได้รับข้อมูลโฆษณาที่โหมหระหน่ำเราทุกๆวัน จนกระทั่ง เอ๊ะ ตกลงเนี่ย มันจะทำให้ชั้นขาวขึ้นจริงหรอเนี่ย แล้วถ้าขาวขึ้น เนี่ยมันจะใช้กลไกแบบไหนที่ทำให้ขาว เป็นการทำลายผิวหนัง หรือ แค่ลดการเกิดสีผิวก็ไม่รู้.... ดังนั้นกระทู้นี้จะนำเสนอข้อมูลที่เป็นข้อเท็จจริง เกี่ยวกับ Whitening agent ว่า มันจะทำงานกลไกใด และ มีงานวิจัยที่น่าเชื่อถือแค่ไหน และมีการใช้งานอย่างไร

ครับ ก็ขอออกตัวอีกแล้วนะครับ ว่าในฐานะนักเคมี....นะครับ ที่อาจจะไม่ได้สัมผัสเครื่องสำอางค์หรือเป็นเกจิทางเครื่องสำอางค์ อาจจะไม่สามารถแนะนำผลิตภัณฑ์ที่ดีที่สุดได้ แต่เพียงแค่แนะนำว่าโฆษณาที่เราเคยได้ยินมา นั้นมีข้อเท็จจริงแค่ไหนนะครับ ดังนั้น อาจจะไม่มีทักษะเพียงพอนักในการเล่าเรื่องให้เข้าใจได้ง่ายครับ แต่ผมก็จะพยายามเต็มที่นะครับ

นี่เป็นรูปของ Queen Elisabeth ที่ 1 นะครับ หน้าเธอขาวเนื่องจากการใช้สารตะกั่วทาหน้าครับ ถือว่าเป็นโศกนาฏกรรมความงามที่มีมีหญิงสาวยอมรับอย่างหน้าชื่นตาบาน แต่อกตรมที่สุดครับ

จากคุณ : in-situ
เขียนเมื่อ : วันลอยกระทง 52 14:20:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com