Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[[ส ร ร ส า ร ะ]] ฉบับ 8 ....อยากสวย หล่อ ต้องใช้ "เบกกิ้งโซดา"  

ไปอ่านกันเลยยยยยค่าาา

คงจะทราบกันดีอยู่แล้วใช่ไหมคะว่า “โซเดียมไบคาร์บอเนต” หรือที่รู้จักกันดีในนามว่า “เบกกิ้งโซดา” นั้นเป็นสารที่ช่วยทำให้ขนมปังขึ้นฟูน่ากิน แต่ทราบกันรึเปล่าว่าสารตัวนี้ยังสามารถช่วยเพิ่มความสวยหล่อได้อีกด้วย

• เส้นผม >> เพียงแค่นำเบกกิ้งโซดาหนึ่งช้อนชามาผสมแชมพู แล้วนำไปสระผมตามปกติ สูตรนี้จะช่วยขจัดสารตกค้างจากผลิตภัณฑ์แต่งผม และขอบอกอีกสักนิดว่าสูตรนี้เหมาะสมกับผมเส้นเล็กค่ะ

• ขัดหน้า >> ผสมเบกกิ้งโซดาครึ่งช้อนชากับ cleanser ที่ใช้อยู่ เมื่อหน้าเปียกหมาดๆ ให้นำส่วนผสมที่เตรียมไว้แล้วมานวดให้ทั่วใบหน้า และล้างออกด้วยน้ำสะอาด แต่ถ้ามีปัญหาสิว ให้เพิ่มยาแอสไพรินหนึ่งเม็ดที่บดเรียบร้อยแล้วเข้าไปด้วย เพราะในยาชนิดนี้มีส่วนผสมของกรดซาลิไซลิก ที่จะเป็นตัวช่วยกำราบแบคทีเรียได้

• หวีและแปรง >> เทน้ำอุ่นเทลงในภาชนะที่เตรียมไว้ แล้วเติมเบกกิ้งโซดาลงไป 2-3 ช้อนโต๊ะ แช่หวีและแปรงทิ้งไว้ประมาณ 2-3 นาที หลังจากนั้นนำไปล้างด้วยน้ำสะอาด และพึ่งแดดให้แห้ง ซึ่งวิธีจะเป็นการขจัดสารที่ตกค้างอยู่ให้ออกไป
• ฟัน >> ถ้า ต้องการให้ฟันของตัวเองขาวสะอาดล่ะก็ ต้องเอาวิธีนี้ไปใช้เลยจ้ะ เพียงแค่แปรงฟันด้วยเบกกิ้งโซดาประมาณ 2 นาที แม้ว่ารสชาติจะไม่ค่อยดีนัก แต่รับรองว่าผลลัพธ์ที่ได้มันคุ้มค่าจริงๆ

• ผิว >> ผิวจะนุ่มน่าสัมผัสมากขึ้น ถ้า ลองนำเบกกิ้งโซดาประมาณหนึ่งหยิบมือเติมลงในน้ำอุ่น แล้วแช่มือไว้ประมาณ 2-3 นาที หลังจากนั้นล้างมือด้วยน้ำสะอาด

ขอขอบคุณข้อมูลจากlisa และพี่ปัด ค่ะ

ปล.ขอบคุณทุกคนที่อ่านนะคะ เป็นกำลังใจได้อย่างดีเลย จะได้เอามาฝากกันอีกค่ะ

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 52 23:12:52

จากคุณ : LOVEPUNCHCLUB
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 52 23:11:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com