Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สาวผมเสียเคยลองสูตรน้ำตะใคร้หมักผมกันหรือยัง  

อันนี้จากประสบการย์ตรงของตัวเอง
เคยเป็นคนผมตรงสลวยสวยเก๋ แต่..
อารมย์อยากจะสวยมากกว่าเดิมก้เลย
ทั้งทำสี (เดือนเดียว 5 ครั้ง) ยืด แล้ว ดัด
ดัด แล้วยืด สารพัดที่จะทำแบบไม่ยั้ง สรุปว่า
ผมแห้งแตกระแหง กรอบ ขาด ร่วง
แข็ง ชี้ฟู ไดร์เท่าไรก็ไม่เป็นทรง  แทบจะกล้อนผม
ทิ้งทั้งหัว  จนวันหนึ่งไปเดินออกกำลังกายตอนเช้า
มีโอกาสได้คุยกับป้าคนหนึ่งแกแนะนำให้เอาน้ำตะใคร้
มาหมักผม (ขนาดอายุมากแล้วผมป้าแกยังพลิ้วสวยมากๆ)
กลับมาลงมือเลยค่ะ ตะใคร้หลังบ้านตัดมา 5-6 ต้น
(เขาว่าตัดสดๆจะดีมาก)จัดการหั่นแล้วใส่เครื่องปั่น + น้ำนิดหน่อย
กรองเอาแต่น้ำ สระผมเสร็จ บีบน้ำออกหมาดๆ เอาน้ำตะใคร้มาราดแล้วนวด
แน้นปลายผมแล้วตามด้วยครีมหมักผม (เราใช้สลับอาวียอง กับ โลแลน)
ทั้งไว้สักพักหรือนานเท่าที่จะมีเวลา หรืออบไอน้ำบ้างบางครั้งแล้วค่อยล้าง ออก เชื่อมั๊ยว่าเราทำมาประมาญ 10 ครั้ง
คือ 2 วัน/ครั้ง ผมที่เคยขาดเริ่มขาดน้อยจนหาย ที่แห้งๆกรอบๆก็เริ่มนิ่ม ผมร่วงหายขาด  ผมนิ่มมีน้ำหนัก อยู่ทรง   อ้อ...ถ้าขยันๆหน่อยก้หมักน้ำมันมะพร้าวก่อนสระด้วยก้ได้ ประมาญว่าก่อนสระมะพร้าว หลังสระตะใคร้
ลองดูนะเพราะเราทำได้ผลมาเลยเลยเอามาฝากสาวๆที่ผมเสีย แห้ง
ลืมไปว่าถ้ามีมะกรูดก้คั้นน้ำผสมไปได้เลย

จากคุณ : ninroy
เขียนเมื่อ : 2 ธ.ค. 52 20:05:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com