Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ขอระบายบ้าง(ขอนอกเรื่องนิดนึงแต่ก็เกี่ยวกะแฟชั่นแหละ)  

นานๆจะเห็นเจ้อารมณ์เสียสักทีกะเรื่องที่ไม่เป็นเรื่องเห่อๆ
เรื่องมันมีอยู่ว่าเจ้มีเพื่อนอยู่คนนึง(พึ่งรู้จักกันมาแค่ปีกว่า) แต่เราไม่ได้สนิทไรกันมากมาย แค่นานๆทีก็ไปเชียบอลด้วยกัน(อเมริกันฟุตบอล)ดื่มด้วยกันตามสปอร์บาร์ เหมือนอเมริกันทั่วๆไป มีอยู่วันนึงที่เจ้ก็ไปเจอเพื่อนคนนี้ตามเคย เพื่อที่จะไปเชียบอลกันตามเคย แล้วเค้าดันเห็นเสื้อโค้ดของเจ้ แล้วเค้าบอกว่าเออสวยดีนะ ของไรเหรอ เจ้ก็บอกว่าก็อ่านดูสิว่ายี่ห้อไร (ปกติเค้าอ่านภาษาอังกฤษไม่ออกค่ะ) คือเพื่อนคนนี้เค้าไม่รู้ตื้นลึกหนาบางอะไรเกี่ยวกะตัวเราหรอกค่ะ เพราะเราพึ่งรู้จักกันมาแค่เกือบ2ปีนี่เอง และทุกครั้งที่เราไปเจอเค้าเราจะไปแบบธรรมดาๆ ถือกระเป๋าหลุ๋ยใบละไม่กี่ตังค์ และแต่งตัวก็ตามปกติของเรา (แต่เธอไม่เคยรู้จักว่ายี่ห้อไหนราคาเท่าไหร่เลย) พอเราบอกว่าBurberry Coats ของเราราคา1395$ที่ยังไม่ได้บวกภาษี เค้ากลับบอกว่าไม่เชื่อ เป็นไปไม่ได้ที่คนอย่างเราจะกล้าซื้อเสื้อผ้าแพงขนาดนั้น เราก็อธิบายว่า ทำไมเราจะไม่กล้าซื้อแค่ 1400-1600เหรียญ กะพวกเสื้อผ้า ทีนาฬิกาโรเล็ก เรายังซื้อได้เรือนละ4,000-12,5000$ เค้าก็เถียงว่ามันไม่เหมือนกัน ไอ้เราก็งง ว่าทำไมเค้าพูดอย่างนั้น เราอุตศ่าห์เป็นเพื่อนที่แฟร์กะเค้ามาก กินเที่ยวถึงไหนถึงกัน แต่เพียงแค่เราไม่ค่อยแต่งตัวหรูหราเวลาไปกะเค้าแค่นั้นเอง สาเหตุเพราะเค้าเป็นคนแต่งตัวสไตส์ทอมบอย(คือเธอไม่เคยใส่กระโปงเลยค่ะ)เราเลยแต่งแบบธรรมดาๆที่สุดเวลาเจอกัน แต่ไม่นึกว่าเค้าจะมองเราเพียงแค่นี้แค่ที่เค้าเห็นเวลาที่เราไปเจอเค้าแค่นั้นเอง เธอยังเถียงเราอีกนะว่า ถ้าเธอมีกระเป๋าแบรนแนมหรูๆแพงๆอย่างชาแนลอะไรอย่างนี้ทำไมชั้นไม่เคยเห็น (ไอ้โหชั้นจะบ้าตาย)แล้วเจ้ต้องหิ้วกระเป๋าแบนหรูไปที่Sport Bar ด้วยทุกครั้งรึคะเนี่ย(ซึ่งจริงๆแล้วเจ้ก็เคยหิ้วไปนะคะแต่เธอไม่เคยสังเกตค่ะ)  ก็เลยแค่อยากจะระบายอ่ะนะคะว่าคนเรามองกันแค่สิ่งของภายนอกแค่นี้น่ะหรือ ของพวกนี้ใครๆเค้าก็หิ้วรึถือรึหามาใช้กันได้   แต่ความจริงที่ว่าชั้นเป็นใครมาจากไหน จบการศึกษามาจากไหน และทำงานอะไร ทำมาหากินอะไร มันไม่สำคัญกว่านั้นหรือ รึว่าจะให้ชั้นหิ้วกระเป๋าแบรนดัง อย่างHermes ใบละเป็นหมื่นเหรียญอย่างนั้นเหรอเธอจึงจะนับถือชั้นและยอมรับว่าชั้นเป็นอย่างไร  เฮ้ยยยยย ขอถอนหายใจหน่อยนะคะว่าสังคมไทยในปัจุบันนี้เค้ามองกันเพียงแค่นี้จริงๆหรือ เจ้มาอยู่เมกาก็นานพอสมควรมาอยู่ตั้งแต่ตอนเป็นสาวรุ่นจนถึงทุกวันนี้ก็ปาเข้าไป20ปีแล้ว เจ้ยังไม่เคยเห็นคนเมกันในสังคมของเจ้เค้ามองคนที่วัตถุเลยนะ เพื่อนหลายๆคนที่รวยมากๆแต่เชื่อไหมเราไปเที่ยวด้วยกันแบบใส่เสื้อยืดกางเกงยีนกันเป็นประจำ เป็นเรื่องธรรมดามากๆ เจ้ไม่นึกเลยว่าเพื่อนคนไทยคนนี้ที่เราพึ่งรู้จักได้ไม่นาน เค้าจะมองคนเพียงแค่วัตถุขนาดนี้ เฮ้ยยยยขอถอนหายใจอีกหนึ่งเอียกค่ะ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านแค่อยากจะระบายค่ะ

จากคุณ : ชอบดื่มwineค่ะ
เขียนเมื่อ : 6 ธ.ค. 52 17:23:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com