Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทาน Biotin รักษาผมร่วง 5000mcg/ วัน มากไปไหมคะ  

Biotin ส่วนใหญ่ที่ขายตามท้องตลาดเป็น 600mcg (microgram)
แต่ถ้าที่แพทย์แนะนำสำหรับปัญหาผมร่วงคือ 2000mcg/ วัน นั่นคือต้องทาน 4 เม็ด/ วัน

ทีนี้เห็นบางยี่ห้อทำเป็น Super Biotin เลยคือ 5000mcg/ วัน
เห็นเมืองนอกเค้าก็กินกัน บางคนได้ผล บางคนแย่กว่าเดิม

เลยอยากทราบความเห็นจากเพื่อนๆในนี้ค่ะ ว่า 5000mcg หรือ 5mg/ วันนี้มากไปไหม
ถ้ามากไปอาจจะทาน 600mcg x 4 ต่อไปหรือ 1000mcg x 2 ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

***เพิ่มเติมค่ะว่า ปรึกษาหมอแล้วค่ะ เพราะเรา "เจ็บ" หนังศีรษะตลอด คือกดแล้วเจ็บ ไม่ใช่ว่าคันนะคะ คือเจ็บ ตรงไหนกดแล้วเจ็บ ผมจะหลุดง่าย
หมอก็ไม่ทราบสาเหตุค่ะ เพียงแต่ให้ยามาทาแก้อักเสบ และบอกให้ทาน Zinc กับ Biotin เพิ่ม
ซึ่ง Zinc ทานวันละเม็ด แต่ Biotin สำหรับผมร่วง dosage คนละอย่างกัน

แก้ไขเมื่อ 08 ธ.ค. 52 17:10:20

จากคุณ : fateye_slim
เขียนเมื่อ : 8 ธ.ค. 52 16:05:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com