Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(นอกเรื่องนิดนึง).......ภัยสุขภาพ สาว ๆ ที่ชอบอั้นปัสสาวะ อ่านตรงนี้นิดนึงนะคะ......  

อันเนื่องมาจาก เสาร์ที่ผ่านมาเป็นวันหยุดยาว
70 % ของชาวกรุงพากันออก ตจว. รวมทั้งป้าเองด้วยค่ะ

ออกจากบ้าน 6 โมงเช้า กะว่าเวลานี้รถยังคงไม่ติด
แต่.....ผิดถนัดค่ะ เอาแค่ปั๊มน้ำมันตรงสะพานข้ามแยกลำลูกกา
มีรถรอคิว ทุกหัวจ่าย อย่างน้อย 2-3 คัน

ป้าก็ชะล่าใจค่ะ ไปเติมนอก ๆ เมืองก็ได้ฟะ วิ่งคู่ขนาน ชลอดูทุกปั๊มคนแน่นทุกปั๊มค่ะ

เรื่องน้ำมันไม่เท่าไหร่ ยังพอมีอยู่ครึ่งถัง
แต่เรื่องปวดฉี่นี่มันไม่เข้าใครออกใครจริง ๆ ท่านผู้ชม

ปวดตั้งแต่วังน้อย อั้นจนไปถึงชัยบาดาล ระยะทางไม่ไกล
ถ้าวันปกติ ๆ ป้าขับประมาณ 2 ชม.ถึง

....แต่วันนั้น อะหืออออออ  4 ชั่วโมงผ่านไปได้แค่ผ่านพัฒนานิคม
แล้วที่สำคัญห้องน้ำคนยาวเหยียดทุกที่ แถมสกปรกมากกกกกไม่กล้าฉี่ค่ะ
กลัวเชื่อโรคมันกระโดดใส่จิ๊มิ๊

คุณสามีไม่เท่าไหร่ แวะข้างทางได้ ...แต่เรามันกุลสตรี
จะไปนั้งฉี่ข้างทางให้ยอดหญ้ามันระจิ๊มิ๊ ก็คงไม่ได้
มันคงจะจั๊กกะจี้จนฉี่ไม่ออก !!

สรุป...อั้นค่ะ อั้นจนถึงจุดหมายปลายทาง
ล้อรถยังไม่ทันหยุดหมุนดี กระโดนไปเข้าห้องน้ำก่อนเลย
ไม่ทักไม่ทายใครทั้งนั้น

ตอนนั้นยังไม่รู้สึกอะไรค่ะ มาเข้าห้องน้ำอีกทีตอนบ่าย
เริ่มรู้สึกผิดปกติตอนทำภาระกิจ มันรู้สึกแสบ ๆ เวลาจะสุดค่ะ
ก็ยังไม่คิดอะไรค่ะ ... แต่มาวันอาทิตย์ไม่ไหวแล้ว แสบมากกกกกกกกกก

กลับมาถึง กทม. มีไข้ต่ำ ๆ ละนะ รีบไปหาหมอ ... คุณหมอให้ไปตรวจฉี่
ผลออกมา ติดเชื้อมากกว่า 100 มีทั้งเม็ดเลือดแดง เม็ดเลือดขาว โปรตีน ปนมากับฉี่เพียบบบบ สรุปว่าเป็นกระเพาะปัสสาวะอักเสบค่ะ

เห็นคุณหมอว่า คนปกติจะมีเชื้อ 0-2 ตัว  ผู้ป่วยเจอ 50-70 ตัว ก็เยอะแล้ว
ของอิชั้นปาเข้าไป > 100 ตัว

แนวทางการรักษาคือ ไปฉีดยาทุกวันค่ะ ....3 วัน
แล้วยาที่ว่าคือต้องผสมน้ำเกลือ 100 ML . แล้วเข้าเส้นเลือด
เจาะ 3 รูแล้วค่ะตอนนี้  ค่าใช้จ่าย ผ่าน 4000 ไปแล้วค่ะ  
(ยังดีที่ใช้ประกันได้ค่ะ ไม่งั้นเซ็งเลย)

เห็นคุณหมอว่า ยังดีที่มาหาหมอเลย ไม่ปล่อยทิ้งไว้อีกครึ่งวัน
เพราะถ้ามาช้ากว่านี้อาจจะเป็นกรวยไตอักเสบได้ ซึ่งทรมานกว่านี้หลายเท่านัก

และคุณหมอยังบอกอีกว่า ให้ดื่มน้ำเยอะ ๆ จะช่วยได้ อย่าอั้นปัสสาวะ
เข้าห้องน้ำบ่อย ๆ อย่ารอให้ปวดแล้วค่อยเข้า และที่สำคัญคือ ถ้าเป็นครั้งแรก ครั้งต่อไปจะเป็นง่ายขึ้นมาก ต้องดูแลให้ดี...

เห็นว่าห้องโต๊ะฯ มีสาว ๆ อ่านเยอะ เลยอยากมาเตือนค่ะ
บางทีเราคิดว่าทนอั้นได้ แป๊บเดียวก็จริง...แต่ผลที่ตามมามันหนักเหลือเกินค่ะ
ต้องเสียเวลาไป ร.พ.นอนให้ยาวันละ 1-2 ชั่วโมง
ต้องเสียทรัพย์ ต้องเจ็บตัว ฯลฯ

.....คิดว่าที่พิมพ์มาทั้งหมดน่าจะมีประโยชน์กับสาว ๆ บ้างนะคะ.....

**แก้คำผิดค่ะ**

แก้ไขเมื่อ 09 ธ.ค. 52 14:12:05

จากคุณ : เล่าปี่
เขียนเมื่อ : 9 ธ.ค. 52 14:06:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com