Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

- - ช่ ว ย น้ อ ง บั ว หิ ม ะ ข อ ง ผ ม ด้ ว ย ค รั บ - - กลัวน้องไม่รอดตั้งแต่เริ่มเลี้ยง  

คือว่าวันนี้ผมได้รับน้องบัวมา 1 ช้อนชา ในขวดน้ำพลาสติกอ่ะครับ
พอกลับมาบ้านพร้อมกับอุปกรณ์ใหม่ที่เพิ่งซื้อก็ทำการฆ่าเชื้อโรค
เพื่อเตรียมบ้านใหม่ให้น้องบัวของผม ทีนี้ ระหว่างที่ทำการเตรียม
บ้านใหม่ให้กับน้องบัว ผมก็มีข้อกังวลครับ เลยขอถามดังนี้

1. อยากทราบว่าโถแก้ว เพื่อนๆ ลวกน้ำร้อนกันยังไงครับ ?
   ที่ผมทำคือ เอาน้ำที่เดือดมาเทลงในโถแก้ว สักพักหนึ่ง
   แล้วเทออก

2. เมื่อลวกน้ำร้อนฆ่าเชื้อเสร็จ โถแก้วจะร้อนมากๆๆๆ ต้องรอให้โถเย็นไหมครับ ไม่อยากทิ้งไว้นาน กลัวเชื้อโรคคืนชีพอ่ะครับ?
   ที่ผมทำคือ เทนมกล่องที่อุณหภูมิห้องลงไปในโถก่อนให้มันดูดความร้อน
   จากโถไป แล้วก็เอาน้องบัวที่กรองนมเก่าออกแล้วมาหย่อนลงไป OK ไหมครับ

ข้อสังเกตคือ ในโถแอบมีไอน้ำด้วยอ่ะ เป็นไรไหมเนี่ย

3. ผมต้องเอาน้องบัวมาอาบน้ำทุกครั้งที่เปลี่ยนนมเลยหรือเปล่าครับ
เห็นว่าบางคนไม่ล้างอ่ะครับ ควรล้างบ่อยแต่ไหนครับ?

4. น้ำที่ล้างน้องบัว เป็นน้ำจากเครื่องกรองน้ำที่บ้านได้ไหมครับ ?

5. น้องบัวที่ผมมีอยู่หยิบมือนึง ใส่ในนมกล่อง 250 ml. จะทำให้
น้องบัวขาดอากาศหายใจไหมครับ ?

เอาเท่านี้ก่อนครับ สำหรับวันแรกที่ได้น้องบัวมาเลี้ยง

จากคุณ : marchmello
เขียนเมื่อ : 19 ธ.ค. 52 21:57:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com