Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แฮร์สปาแบบบ้านๆจากน้ำมันมะพร้าว  

เพิ่งลองทำวันนี้วันแรกค่ะ ผสมเอง แบบว่าเห่อน้ำมันมะพร้าวมากๆ วู้ว หอม

ผลระยะยาวจะเป็นอย่างไรก็ไม่รู้ รู้แต่พอทำเสร็จแล้วผมมัน "นิ่มมาก"

สภาพผม: ผมของแป๋มเป็นผมยาว สไลด์พอสมควร แต่ก็เรียกได้ว่ายาวมาก ปลายแตก นานๆจะจะอบไอน้ำหรือใช้ครีมนวด (เพราะขี้เกียจ) ไดร์ผมเฉลี่ยเดือนละสามครั้ง เฉพาะเวลาเข้าร้าน ผมไม่ได้ทำสี สภาพจึงเรียกว่าไม่เสียเท่าไหร่ แต่ความมันนั้นไม่เป็นรองใคร และแป๋มต้องสระผมทุกวันด้วย

ส่วนผสม
1) น้ำผึ้ง
2) น้ำมันมะพร้าว
3) ครีมนวดผม

อุปกรณ์ที่ต้องการอีกก็คือหมวกคลุมผม หรือใครไม่มีก็เอาเสื้อยืดสักตัวมาสวมคอไว้ค่ะ

วิธี
1. เอาน้ำผึ้งผสมน้ำมะพร้าวแล้วต้องใช้ความพยายามหน่อย ต้องคนๆๆๆๆๆพอให้น้ำผึ้งกับน้ำมันมะพร้าวผสมกัน แต่ไม่ต้องแปลกใจที่มันดื้อมาก เนื่องจากมันเป็นธรรมชาติเขาค่ะ ไม่สมานฉันท์กันเล้ยยย
2. แบ่งผมเป็นส่วนๆ
3) ควัก หรือจกส่วนผสมในข้อ 1.มาแปะๆตามเส้นผม ลูบให้ทั่ว เน้นโคน และปลาย
4) เอาครีมนวดแบบมีทรีทเมนท์ที่ปกติเราไว้ใช้กันหลังสระผม เอามาโปะๆเข้าไป นวดหนังศีรษะเล็กน้อยพอเป็นพิธี
5) พอทั่วดีแล้วก็เอายางมัดไว้ หรือจะใช้กิ๊บหนีบก็ได้ ทำจนทั่วหัว
6) มีหมวกก็ครอบหมวก ไม่มีก็ตลบเสื้อยืดคอกลมขึ้นมาให้เก็บผมหมด
7) ทิ้งไว้ราว หนึ่งชม. ขึ้นไป ถ้าไม่กลัวมดก็นอนไปทั้งงี้ก็ได้ มันแห้งค่ะ

ส่วนผสมถ้าไม่มีครีมนวด หรือทรีทเมนท์ มันกินได้ และอร่อยด้วย ฉะนั้นอย่ากินก่อนผมนะคะ อีกอย่าง เราจะรู้สึกเหมือนตัวเองเป็นท็อฟฟี่มะพร้าวมากกกกกกกกก

ล้างออกจะพบกับความนิ่มมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

หัวจะหอมเหมือนท็อฟฟี่ไปอีกนานเลยค่ะ แต่ถ้าไม่ชอบก็ล้างเยอะๆ พรุ่งนี้ก็ต้องสระผมอีกสักรอบ แต่ผมนิ่มจริงๆเลย

รอทำอาทิตย์ต่อไปค่ะ

จากคุณ : kurika
เขียนเมื่อ : 28 ธ.ค. 52 17:30:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com