Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[[ส ร ร ส า ร ะ]] ฉบับ 33 ....อยากหน้าเด็กต้องกินแบบนี้ ...  

ก่อนจะไปฉลองวันปีใหม่ ขอนำบทความมาฝากเป็นกระทู้สุดท้ายในปีนี้ค่ะ

...ไหนมาดูกันสิคะว่า อะไรบ้างที่รับประทานแล้วจะทำให้เราดูอ่อนกว่าวัย

1. หยุดผมร่วง :: ทำได้ด้วยการรับประทานกล้วย ซึ่งอุดมไปด้วยวิตามินบี มีสรรพคุณป้องกันผมร่วงได้ดี การรับประทาน กล้วยเข้าไปในปริมาณที่เพียงพอ จะช่วยรักษาเส้นผมให้อยู่คู่กับหนังศีรษะได้นานวันมากขึ้นค่ะ

2.  ลดผิวมัน :: ถ้าอยากผิวสวยอ่อนกว่าวัยให้รับประทานธัญญาหารทุกเช้า ซึ่งอุดมด้วยวิตามินบี 2 ที่ช่วยหยุดยั้งการผลิตน้ำมันส่วนเกิน ของต่อมผลิตภายในร่างกายที่เป็นสาเหตุหนึ่งของเส้นผมบางและมัน

3. หยุดการลอกของผิวหนัง :: วิธีง่ายๆ คือการรับประทานปลาแซลมอนใส่เกลือรมควัน อาหารทะเล หรือสลัดผักสดก็ได้ค่ะ

4. ผิวเนียนใสเหมือนเด็ก :: สามารถทำได้โดยการรับประทานมะม่วง ซึ่งจะมีเบต้าแคโรทีนที่ช่วยทำให้ผิวมีสุขภาพดี โดยช่วยกระตุ้นการสร้าง ผิวหนัง รวมทั้งหนังศีรษะเพื่อทดแทนของเดิมที่หยาบแห้งและขรุขระ ให้กลับมีความชุ่มชื่นและนุ่มเนียนมากขึ้นค่ะ

5. ชะลอผมหงอก :: จำเป็นอย่างมากเลยนะคะเมื่อเรามีอายุเพิ่มขึ้น เราจะต้องรับประทานถั่วลิสงอบเนยรวมกับเกล็ดขนมปังที่อบมาร้อนๆ ก่อนมื้ออาหาร เพราะถั่วลิสงมี วิตามินบีที่สามารถหยุดการเปลี่ยนสีผมได้ และยังทำให้ผิวหนังดูดีขึ้นอีกด้วยค่ะ

แลกถ้าสาวๆคนไหนอยากดูอ่อนวัยกว่าอายุจริงล่ะก็ ให้รับประทานฝรั่ง หรือน้ำฝรั่งซึ่งอุดมด้วยวิตามินซี เพราะจะช่วยเก็บรักษา คอลลาเจนที่เป็นบ่อเกิดแห่งโปรตีนภายใต้ผิวหนัง หรือรับประทานมะละกอ ส้ม ลูกเกดสีดำอบแห้ง ร่วมกับ ผลไม้ประจำวันก็จะช่วยเพิ่มวิตามินซีเช่นกันค่ะ

ข้อมูลประกอบบางส่วนจากหนังสือพิมพ์เดลินิวส์และพี่มะเหมี่ยวค่ะ

จากคุณ : LOVEPUNCHCLUB
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 15:00:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com