Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

????????? แชร์ประสบการณ์กับสถาบันโรคผิวหนัง ??????????  

ได้มีโอกาสได้ไปรักษาที่สถาบันโรคผิวหนังครับ
เนื่องจากเป็นบุคคลที่มีสิวอักเสบมาตลอด มีทั้งแผลจากสิว  รูขุมขนกว้างมากๆ  และหลุมสิว  

เนื่องจากทราบว่าสถาบันได้เปิดรับบัตรคิวในวันธรรมดาตั้งแต่ 6.30 น. อีกทั้งตัวเองว่างและไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายนอกเวลาทำการ  จึงเลือกไปวันปกติครับ  
แต่ก็ดันตื่นสายจนได้ครับ...ไปถึงสถาบันตอน 8.15 น. ได้บัตรคิวลำดับที่ 200 นิดๆ ได้ทันฟังคุณพยาบาลอธิบายลำดับและวิธีการเข้ารักษา ณ จุดคัดกรอง  แล้วก็ไปหาข้าวทานครับ  เพราะคุณพยาบาลบอกไว้ว่าลำดับที่ 161-300 จะได้รับการบริการตั้งแต่ 10.00 น. เป็นต้นไป  

จะสังเกตุเห็นได้เลยครับว่าผู้คนมากมายหลายหลายเหลือเกิน  ต้องแย่งอากาศหายใจในห้อง "จุดคัดกรอง"  ผมเลยเดินออกมาข้างนอกเพราะมีลำโพงต่อออกมา ณ จุดคัดกรอง  พอได้ยินเสียงเรียกลำดับอัตโนมัติสลับกับเสียงพยายาลและประกาศต่างๆ ของสถาบัน  จึงต้องค่อนข้างตั้งใจฟังนิดนึง  จากนั้นก็ถึงคิวเรียก "สอบประวัติ" พอสอบประวัติเสร็จก็ต้องตั้งใจฟังเรียกหมายเลขเข้าห้องตรวจยังกับรอลุ้นขอรางวัลปีใหม่ว่าใช่เบอร์เราหรือป่าว  แถมไม่มีที่นั่งด้วยครับคนเยอะมากมาย   จนแล้วจนเล่าก็ได้เข้าตรวจครับ

เป็นคุณหมอสาว  เหมือนจะเพิ่งจบหรือจบมาได้ไม่นาน
คุณหมอ : สวัสดีค่ะ (พร้อมเปิดประวัติ)  เป็นสิวมานานเท่าไหร่แล้ว ?
ผม : ตั้งแต่ ป.6 ได้ครับ
คุณหมอ : แล้วตอนนี้ใช้ยาอะไรอยู่ค่ะ ?
ผม : ตอนนี้ก็มีใช้ Benzac กับ Differin  แต่ก็ไม่หายครับ  ต้องทานยาร่วมถึงจะหาย  พอหยุดก็เป็นอีกครับ เหมือนตอนนี้เห่อเต็มหน้าไปหมดเลยครับ
คุณหมอ : อืมม...ค่ะ  ที่นี่ไม่มีนโยบายรักษาโดยใช้ยาทานค่ะ  นอกจากคนที่จะเป็นเรื้อรัง   โดยหมอดูคุณแล้วไม่ถึงกับขนาดที่จะต้องใช้ยาค่ะ
(ผมนึกในใจ...เป็นหมอคนแรกครับที่บอกแบบนี้  เพราะหมอที่เคยรักษาผมมาก็พูดเป็นเสียเดียวกันว่าต้องทานยาสลับกับดูอาการ  หากดีขึ้นก็ให้หยุดและควบปัจจัยที่จะส่งผลให้เกิดสิวต่อ  เนื่องจากกินยาไม่ส่งผลดีต่อสุขภาพ  แต่หมอคนนี้บอกเลยว่าไม่ต้องกินยา...โอ้ววว)    

...จากนั้นคุณหมอก็คีย์ตัวยาที่จะสั่งจ่ายที่หน้อจอ โดยไม่หันกลับมามองหน้าคนไข้  (ผมคาดว่าคุณหมอคงต้องทำเวลา  เนื่องจากคนไข้มีอยู่ข้างนอกอีกมากมาย)...

ผม : แล้วรอยสิวและรอยหลุมสิวแบบนี้  ผมสามารถทำ Lazer ได้หรือไม่ครับ ?
คุณหมอ : (หันกลับมามอง)  หมอว่าถ้าทำแล้ว "มันไม่น่าดีขึ้นค่ะ" หมอไม่แนะนำ อีกทั้งมีค่าใช้จ่ายที่สูง  ยังงัยแล้วหมอก็ไม่แนะนำให้ทำค่ะ
ผม : แล้วถ้าผมอยากลองทำสามารถทำได้หรือไม่ครับ ?
คุณหมอ : เนื่องจากมีค่าใช้จ่ายที่สูง  อยากให้ลองกลับไปคิดก่อนก็ได้ค่ะ  แต่คงต้องรักษาสิวให้หายก่อน  หมอแนะนำว่าให้มาในช่วงคลีนิคพิเศษค่ะ  เนื่องจากหมอไม่สามารถส่งเรื่องไปที่ศูนย์ lazer ได้ในวันปกติ  ยังงัยแล้วกลับไปคิดดูก่อนก็ได้ค่ะ  แต่ถ้าเป็นหน้าหมอแล้ว "หมอจะไม่ทำ" ค่ะ (แอบอึ้ง...ครับ")
ผม : (หมอพูดย้ำอยู่ที่ว่า "มีค่าใช้จ่ายสูง", "ให้กลับไปคิดดูก่อน"  ผมว่าคุณหมออาจจะรักษาผลประโยชน์ของคนไข้ก็ได้  เพราะทำแล้วอาจจะไม่คุ้ม)  ผมจึงถามไปว่าทำไมถึงส่งประวัติผมไปวันธรรมดาไม่ได้ครับ
(เพราะผมทราบมาว่าคลีนิคพิเศษมีค่าใช้จ่ายสูงกว่า)  
คุณหมอ :  หมอเกรงว่าทางศูนย์เลเซอร์จะมีคนไข้เยอะพอแล้วค่ะ  และคุณก็ไม่ถึงกับเรื้อรัง    อืม...หมอว่าคุณอยากลอง  ลองไปตามคลีนิคเอกชน หรือโรงพยาบาลเอกชนก็ได้ค่ะ  หมอว่าค่าใช้จ่ายไม่ต่างกัน
ผม : แต่ทราบมาว่าเครื่อง lazer ที่นี่มีมาตราฐานครับเลยสนใจ (อ้างอิงจาก http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q8663879/Q8663879.html)
คุณหมอ : เหรอค่ะ อันนี้หมอยังไม่แน่ใจค่ะ (ทำหน้าสงสัย) ยังงัยก็ลองดูแล้วกันนะคะ  ถ้าอยากลองทำจริงๆ ให้มาตอนคลีนิคพิเศษค่ะหรือจะไปรักษาที่อื่นก็ได้
คุณหมอ : ตอนนี้มีตัวยาอะไรบ้างค่ะที่ยังใช้อยู่  (หันหน้ากลับไปคีย์ข้อมูลที่หน้าจอต่อ)
ผม : มี Benzac, Differine ครับ
คุณหมอ : ค่ะ  โอเคค่ะแล้วยังมีสองตัวนี้อยู่ใช่ป่าวค่ะ?
ผม : ใช่ครับ แต่ก็เกือบหมดแล้ว
คุณหมอ : ค่ะ  งั้นจะให้หมอสั่งตัวยาสองตัวนี้เพิ่มหรือป่าวค่ะ?
ผม : ก็ได้ครับ (นึกในใจ...คุณหมอไม่บอกเลยหรือว่าควรรักษาสิวยังงัย  ดูแลยังงัย  ตัวยาที่ใช้อยู่แล้วมันถูกต้องหรือป่าว)
คุณหมอ : โอเคค่ะ  เด๋วหมอจะสั่งตัวยาให้เช็ดหน้า แล้วก็มี postacne นะคะ
ผม : มีสบู่ล้างหน้าด้วยหรือป่าวครับ ?
คุณหมอ : อ่ออออ...หมอสั่งให้อยู่แล้วค่ะ  จากนั้นคุณหมอก็ปริ้นใบเสร็จ  แล้วยื่นให้
ผม : (นึกขึ้นได้ก่อนจะเดินออก)  แล้วถ้ายาหมดผมสามารถมาสั่งซื้อจากห้องจ่ายยาได้เลยหรือไม่ครับ ?
คุณหมอ : ไม่ได้ค่ะ  ต้องมาให้หมอตรวจก่อนทุกครั้งค่ะ  โอเคนะคะ
ผม : ครับ ขอบคุณครับ (เดินออกข้างนอก)
จากนั้นก็ไปยื่นห้องจ่ายยา  รอรับยาอีกเกือบ 100 คิว  ก็เข้าใจครับว่าเป็นส่วนงานของรัฐบาลคนก็เยอะ  เลยเตรียมหนังสือมาอ่านอยู่แล้ว  อ่านได้สักพักก็ได้รับยา
คุณเภสัช : ชื่อรัยค่ะ  นามสกุล  
ผม : ชื่อ xxx นามสกุล xxxx
คุณเภสัช : ให้ถุงยา  พร้อมบอกว่า...มีวิธีการใช้ยาอยู่ในถุงแล้ว
ผม : ... (รอตั้งนาน  พูดแค่เนี้ยะ...แล้วก็กลับมาคิดว่า...คงไม่อยากหรอกว่าใช้ยังงัย  แต่ก็ไม่น่าจะทำหน้าบึ้งแบบนี้นะ  เอ...สงสัยคนจะเยอะคุณเภสัชเลยเหนื่อย)  เที่ยงพอดี  หมดไปครึ่งวัน....เง้อออออ

พิมพ์มายืดยาวกับประสบการณ์รักษาที่สถาบันผิวหนังครั้งแรกในชีวิต  ก็รู้สึกว่าไม่ค่อยได้รับคำแนะนำอะไรที่เป็นประโยชน์ในการรักษาสิวเลย  T T แถมตอนแรกตั้งใจว่าอยากทำ lazer เพราะมีหลุมสิว  และรอยสิวเต็มไปหมด   แต่คุณหมอก็บอกว่า "เป็นหน้าหมอหมอจะไม่ทำ"  ผมว่าผมเป็นเยอะนะไม่ใช่ว่าเป็นรอยมดกัดก็อยากจะทำ เฮ้อออ....เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ห้องโต๊ะเครื่องแป้งว่างัยครับ  (ผมแนบรูปหนังหน้ามาให้ดูประกอบด้วยครับ  ตอนนี้เป็นตอนที่กินยาสิวไม่ค่อยขึ้นครับ  แต่จะเห็นว่าตรงจมูกมีหลุมสิวและรูขุมขนกว้าง)

แก้ไขเมื่อ 31 ธ.ค. 52 01:22:49

แก้ไขเมื่อ 30 ธ.ค. 52 20:31:41

จากคุณ : Lee Chaolan
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 20:30:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com