Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ต่อจากเมื่อวานเกี่ยวกับการจี้กระด้วย CO2 Laser ค่ะ{แตกประเด็นจาก Q8714575}  

ก่อนอื่นขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ที่เข้ามาให้ความรู้และปลอบขวัญจากกระทู้เมื่อวานค่ะ หลังจากผ่านไป 2 วันแล้ว อาการเริ่ม ok ขึ้นมานิดนึงค่ะ โชคดีที่หมอไม่คว้านเนื้อลึกจนเป็นหลุม แค่เฉือนออกไป
นึดนึงซึ่งค่อนค้างเนียนกับผิวมาก แผลเริ่มหายแสบแล้วค่ะ โดนน้ำแล้วไม่แสบเมือนวันแรก แต่เวลากดแล้วแล้วจะเจ็บ และบางแผลมันนูนขึ้นมาเล็กน้อย แต่รอยแดงยังคงอยู่ครบถ้วน

แต่สงสัยว่าอาการที่กล่าวไปข้างบนนั้นเป็นปรกติรึเปล่าคะ ??

และขอถามพี่ๆ เพื่อนๆ ที่เคยทำเพิ่มเติมว่า
1. ตอนนี้จขกท. ล้างหน้าด้วยโฟมล้างหน้าตามปรกติค่ะ มันจะมีผลกระทบอะไรกับแผลรึเปล่าคะ?

2. ถ้าจำเป็นต้องออกจากบ้าน เราสามารถใช้ครีมกันแดดได้รึเปล่าคะ ?? จริงๆ แล้ว วันนี้ออกจากบ้านและใช้กันแดดไปแล้ว เพิ่งมาเอ็ดใจทีหลัง แต่หมอก็ไม่ได้ห้ามอีก บอกว่าใช้ได้ แต่ต้องใช้ยาหมอก่อน

3. จขกท. โปะเจลว่านหางจระเข้ของผลิตภัณฑ์สมุนไพรไทย ส่วนผสมเขาบอกว่าเป็นเจล
จากวุ้นว่านหางจระเข้ 87.4 % ร่วมกับยาหมอด้วย เลยสงสัยว่ามันจะมีผลกระทบอะไรกับ
บาดแผลรึเปล่าคะ ??

เพราะหลังทำ หมอไม่ได้ห้ามอะไรทั้งสิ้น นอกจากห้ามโดนน้ำ 1 วัน และบอกว่าอีก 1 อาทิตย์สวยแน่นอน (แอบหลงเชื่อ) ตอนพนักงานจ่ายยาก็บอกแค่ว่าแต้มยาที่ให้วันละ 2 ครั้ง จนกว่าจะหมด และแต้มหนาๆ เท่านั้นเองค่ะ

ขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ที่เข้ามาตอบล่วงหน้า ขอให้หน้าตาดีตลอดปี 2553 นี้ และตลอดไปค่ะ Happy New Year 2010 ทุกท่านค่ะ ^_^

จากคุณ : prettyjoy44
เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 20:30:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com