Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอบคุณปัถวี  

ขอเกริ่นก่อนว่า เราเป็นคนที่ผิวแพ้ง่าย และยังไม่รู้สาเหตุว่าแพ้อะไร ไม่ว่าจะเป็น เหงื่อ แสงแดด ยาสระผม ไปเที่ยวที่อากาศหนาว กลับมาหน้าก็เห่อ เต็มไปด้วยผด+ผื่น เป็นอย่างนี้ปีละหลายครั้ง เป็นจนเซ็งเลยค่ะ ล่าสุดไปงานรับปริญญาน้องที่คลอง 6 เจอฝุ่นเต็มๆ เห่ออีกแล้วค่ะ

ทุกครั้งที่เป็น ตอนที่มันน้อยๆ ก็จะเริ่มทายาหมอก่อนค่ะ (หามาหลายคลีนิค และหมดเงินไปเยอะมาก) แต่ไม่เคยเลยค่ะที่ยาทาพวกนั้นจะเอาอยู่ จากที่เป็นน้อย อยู่ดีๆ มันก็จะเห่อเต็มหน้าแบบไม่ทันตั้งตัวเลยค่ะ เคยกินโรแอคคิวเทน อาทิตย์ละ 2 เม็ด เพื่อป้องกัน ได้ผลค่ะ ไม่เป็นเลยค่ะช่วงที่กินยาตัวนี้ หลังจากนั้น เราก็ขอหมอเลิกกิน เพราะกลัวอันตรายจากยานี้ ทุกครั้งที่เป็นก็เลยต้องอาศัยทานยาแก้อักเสบ ทานหายแล้ว มันก็เป็นอีก ซ้ำแล้วซ้ำเล่า

จนกระทั่ง ที่เป็นครั้งล่าสุดนี้ เราก็คิดหาวิธีรักษาทางอื่น เผื่อจะหาย (แอบหวังว่าหายขาด) จะได้เลิกทานยาแก้อักเสบซะที เราก็เลยปรึกษาเภสัชกร เธอเลยแนะนำยา Protopic มาให้ลองทา ยาตัวนี้ไม่มีสเตรียรอยด์ แต่ราคาแพงมากๆๆ และก็เป็นยาที่แรงมาก เราทนทาไม่ไหวค่ะ ก็เลยหาวิธีอื่นต่อไป นั่งเสริชในอินเตอร์เนตทั้งวัน ก็มาเจอ "ปัถวี" ที่สามารถรักษาผดผื่นแพ้ได้ ตรงกับอาการเราพอดี แต่ในใจก็แอบกลัวค่ะ กลัวว่าจะยิ่งแพ้ไปกันใหญ่ แต่ก็ลองค่ะ เพราะไม่มีอะไรจะเสียแล้ว ไม่หายก็กลับไปกินยาแก้อักเสบเหมือนเดิม

ผลปรากฎว่า ทาแค่คืนเดียว อาการดีขึ้นเลยค่ะ ก็เลยทาต่อมาเรื่อยๆ ได้ 2 อาทิตย์แล้ว ผด+ผื่นเกือบหายสนิทแล้ว วันนี้เริ่มมีคนทักแล้วค่ะ ว่าใกล้หายแล้ว แต่เราเป็นเยอะมาก ก็เลยต้องใช้เวลา คิดว่าถ้าครั้งต่อไปหน้าเริ่มเห่ออีก ก็จะเริ่มทาแต่เนิ่นๆ จะได้ยุบเร็ว ดีใจมากๆ เลยค่ะ เพราะทีแรกเกือบกลับไปกินโรแอคคิวเทนซะแล้ว ไม่งั้นคงต้องทานยาไปจนตาย

ใครที่มีอาการอย่างเรา แนะนำให้ลองค่ะ เราไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรทั้งนั้นนะคะ แค่อยากแนะนำให้คนที่เป็นเหมือนเราลองใช้ดู เพราะเข้าใจค่ะ ว่ามันเซ็งและเครียดแค่ไหนเวลามันเห่อทุกรูขุมขน จนไม่กล้าสู้หน้าใคร เจอใครก็ทัก ว่าหน้าเป็นอะไรอ่ะ เพราะว่าปกติหน้าเราจะใส พอเป็นคนเค้าก็เลยตกใจ อ่อ..ไม่มีรูปภาพประกอบนะคะ เพราะช่วงที่เป็น ถ่ายรูปมาก็ลบทิ้งหมดค่ะ จบแล้วค่ะ

จากคุณ : ~Beautiful soul~
เขียนเมื่อ : 13 ม.ค. 53 22:38:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com