Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำเรื่องไมเกรนค่ะ  

ตั้งกระทู้ไปแล้วรอบหนึ่งค่ะ แต่หาไม่เจอ เลยตั้งใหม่ค่ะ
คืออยากแนะนำสำหรับคนที่เป็นไมเกรนค่ะ

อันนี้ขอยืม lon in คุณแฟนมาใช้ค่ะ ถ้าไมเกรนดิฉันเป็นมามากกว่า 10 ปีค่ะ มาดีขึ้นก็เพราะไปหาคุณหมอที่โรงพยาบาลประสาทค่ะ ที่ใกล้ๆ อนุเสาวรีย์ชัยค่ะ ลองไปหาดูนะค่ะ คุณหมอจะเช็คละเอียดดีค่ะ และยาที่คุณหมอให้มาก็จะมี Ibutofen, โซบิลีน และยาคลาดเคลียดค่ะ ซึ่งมีความแตกต่างดังนี้ค่ะ
1. Ibutofen เป็นยาแก้ปวด เวลาเริ่มรู้สึกว่าจะปวด ( สำหรับผู้เป็นไมเกรนจะทราบหรือรู้สึกได้ว่ากำลังจะปวดไมเกรน) ให้รีบกินยาทันที ถ้าปวดแล้วจะหายยากค่ะ
2. โซบิลีน อันนี้จะกินก่อนนอนค่ะ คุณหมอบอกว่าเป็นการแก้ที่ต้นเหตุค่ะ เมื่อกินติดต่อกันสักพักความถี่ของการปวดไมเกรนจะห่างลงค่ะ แต่ยาตัวนี้กินแล้วง่วงนอนค่ะ ต้องกินตอนก่อนนอนค่ะ

ซึ่งแต่ก่อนดิฉันก็เป็นหนักมากค่ะ ถ้าเป็นแล้วทำอะไรไม่ได้เลย ปวดทรมานมาก และอาเจียนทุกครั้งที่ปวด แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ และตอนนี้อยู่ต่างประเทศก็พกยามาด้วยค่ะ  และมาเจอคนที่นี่ก็ปวดไมเกรนเลยแนะนำให้เค้ากินเค้าก็หายค่ะ อันนี้เห็นใจเจ้าของกระทู้ค่ะ เพราะทราบว่าความทรมานเป็นอย่างไรเวลาเจอใครเป็นก็จะแนะนำ จะได้หายค่ะ

**** แต่ข้อสำคัญต้องเช็คตัวเองด้วยนะค่ะว่าแพ้ยาหรือเปล่า เพราะยาที่ดิฉันใช้อาจจะไม่เหมาะสมกับทุกคน อันนี้เป็นยาที่คุณหมอจ่ายให้ดิฉันเพราะฉะนั้นอาจจะไม่ดีสำหรับบางท่านที่แพ้ยาดังกล่าวนี้  ทางที่ดีควรไปพบแพทย์จะดีที่สุดค่ะ ยาซื้อยามาทานเองเลยค่ะ แนะนำโรงพยาบาลประสาทค่ะ รักษาดีค่ะ ****

ขอให้ทุกคนที่เป็นไมเกรนอาการดีขึ้นค่ะ

จากคุณ : มหาเก่ง
เขียนเมื่อ : 20 ม.ค. 53 14:57:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com