Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++ อาหารสำหรับคน(อยาก)ผอม โดยสาวผอมแห้ง ni-na เองค่าาา ++++{แตกประเด็นจาก Q9007474}  

นินาเห็นหลายๆ คนในห้องนี้มักจะมาถามกันว่าทานนี่ นั่น โน่น แล้วจะอ้วนมั้ย ทานอะไรให้ไม่อ้วนดี นินาก็เลยอยากจะมาแขร์ประสบการณ์เกี่ยวกับการทานอาหารของคนผอมค่ะ ซึ่งก็คือนินาเอง ทั้งนี้ก็ไม่ได้อิงหลักการหรือข้อมูลใดๆ ที่น่าเชื่อถือหรอกนะคะ เป็นประสบการณ์ของนินาเองล้วนๆ

นินาสูง 165 ซ.ม.ค่ะ นำหนัก 45-47 ก.ก. ไม่เคยเกินนี้ค่ะ บางคนก็บอกว่าหุ่นดี บางคนก็บอกว่าผอมไป อันนี้ก็แล้วแต่สายตาคนมองค่ะ ตลอดชีวิตนินาไม่เคยรู้จักกับคำว่าอ้วนเลยค่ะ แม้จริงๆ โดยส่วนตัวแล้วจะชอบคนอวบๆ หน่อย เพราะรู้สึกว่าสดใสน่ารักดี  บางคนอาจจะคิดว่าที่นินาไม่อ้วนส่วนหนึ่งมาจากกรรมพันธุ์หรือเปล่า ก็อาจเป็นได้ค่ะ แต่เท่าที่สังเกตลูกพี่ลูกน้องของนินาบางคนก็ตัวอ้วนเลยค่ะ ซึ่งคุณแม่นินาบอกว่ามันไม่น่าจะใช่เรื่องของกรรมพันธุ์ (ไม่นับคนกระดูกใหญ่นะคะ) แต่เราสามารถควบคุมขนาดกระเพาะของเราได้ ซึ่งคุณแม่นินาเชื่อแบบนี้ เพราะฉะนั้นตั้งแต่เล็กมานินาเหมือนจะถูกควบคุมให้ทานอาหารในปริมาณที่เท่าๆ กันทุกวันตามช่วงอายุ ทำให้นินาไม่สามารถทานได้เกินกว่านี้ เพราะมันอิ่มเกินน่ะค่ะ เพราะฉะนั้นสำหรับใครที่อยากปรับพฤติกรรมการทานอาหารนินาว่าค่อยๆ ลดปริมาณลงมาเรื่อยๆ จะทำได้ง่ายและได้ผลในระยะยาวมากกว่า เพราะการลดลงมาทีเดียว กระเพาะเราก็อาจไม่เคยชิน จนกลายเป็นความทรมานและประท้วงได้ จนเราหลายคนก็ตบะแตกไปกันซะก่อน หลังจากที่เราปรับขนาดกระเพาะลงมาให้ทานน้อยลงแล้ว ก็อย่าลืมทานให้เป็นเวลาด้วยนะคะ เพราะการทานให้เป็นเวลาจะทำให้เราไม่หิวเกินไปและทานมากเกินไปแบบไม่รู้ตัวค่ะ

จากคุณ : Bio Bas
เขียนเมื่อ : 19 มี.ค. 53 04:12:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com