Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.......กัดเล็บมานานนม ตอนนี้อยากเลิกกัดเล็บ แต่เล็บไม่สวยอย่างแรง....พอมีทางแก้มั้ยคะ...(มีรูปสยองขวัญประกอบ)  

เรากัดเล็บมาตั้งแต่จำความได้ กัดเพระาความเคยชิน ตอนแรกก็กัดเฉพาะเล็บ ตอนหลังๆก็เริ่มกัดเนื้อเข้าไปด้วย พอมันสั้นเกินกัด ก็เอากรรไกรตัดเล็บมาเเซะๆ ตัดต่อไปอีก

ตอนนี้กระดูกปลายนิ้วเริ่มคดๆงอๆ ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ และเนื้อเล็บก็เล็กมาก และอ่อนสุดๆ เคยไว้ยาวทีนึง เล็บเราสามารถงอและหักพับไปข้างหลังได้โดยไม่หักด้วยซ้ำ

ตอนนี้กลับมาตัดเล็บใหม่เเล้วค่ะ แต่ก็อยากเลิกเเล้ว แต่ติดที่เล็บเรามันไม่สวยเอาซะเล๊ยยย ไอ้ที่เราตัด เเซะ แงะ งัด มาหลายสิบปี ทำให้เล็บเราเป็นชั้นๆเหมือน layer ค่ะ เวลางอกใหม่มันจะแตกเป็นเส้นๆ ทำให้ต้องตัดใหม่ แล้วก็จะวนวงจรอุบาทว์ คือ ตัด งอก เป็นเส้น แตก ตัด งอก เป็นเส้น แตก ตัด อย่างนี้ไปเรื่อยๆ

พอจะมีวิธีไหนแก้ไขได้บ้างคะ ขอบคุณค่ะ

ข้างล่างมีรูปเล็บเราในปัจจุบันนะคะ ออกแนวสยองขวัญนิดนึงนะคะ

.

จากคุณ : คนภูธรGO ONนครบาล
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 06:05:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com