Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~*Home Hand SPA*~ จับพี่ชายเป็นหนูทดลอง ขาวมั๊ย มาดูกัน + โพส Flowery Maxi Dress งามๆรับร้อน  

อันเนื่องมาจากฮ้อนตับปลิ้น ไม่อยากออกไปไหน เลยจับพี่ชายที่บ่นว่าอยากขาว อยากขาว มาเป็นหนูทดลองซะหน่อยจื๊

ว่างจากงานประจำเลยไปเรียนการทำ Hand SPA มาค่ะ ของที่ต้องเตรียม ก็ขัดๆ พอกๆ ตามนี้

1. ของขัด -- เกลือ กะ นม
2. ของพอก -- มะขามเปียก แช่นม, ดินสอพอง กับ น้ำมะเฟือง

---- มาขยายความเพิ่มเติมจากคำถามข้างล่างนะคะ ----
ถ้าไม่มีน้ำมะเฟืองหมัก ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ค่ะ เพิ่มมะขามเปียกมากหน่อยแทนได้

อันนี้สูตรน้ำมะเฟืองที่เราทำเองนะคะ
มะเฟืองสุก 2-3 ลูก ล้างสะอาดๆ หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ
น้ำตาลทราย 1/3 ของปริมาณมะเฟือง (ขออภัยค่ะ กะๆเอาเองอีกแล้ว)
น้ำสะอาดที่พอใส่ภาชนะแล้วท่วมมา 2 เท่าจากมะเฟืองค่ะ

เราใช้ขวดวิตซีแบลคมอร์ ก็จะเป็น น้ำตาล 1/3 ของขวด มะเฟือง 1/2 ขวด แล้วก็น้ำเต็มขวดค่ะ

เก็บในที่ทึบแสง (เราเอาไปใส่ในตู้เสื้อผ้า ช่างไม่กลัวระเบิด) เป็นเวลา 3 เดือนก็เอามาใช้ได้แล้วค่ะ

มันจะได้น้ำมะเฟืองเข้มข้นมาก เอามาเช็ดหน้าต้องผสมน้ำ 10 เท่า (หรือมากกว่า) นะคะ

------ มีคำถามเชิญหลังไมค์ได้เลยนะคะ ขอบคุณแรงกีฟต์ แรงโหวต และคอมเมนท์น่ารักๆ ทุกอันค่ะ ------

แก้ไขเมื่อ 15 เม.ย. 53 16:19:15

จากคุณ : Mosalina
เขียนเมื่อ : วันมหาสงกรานต์ 53 14:22:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com