Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลุ้มใจมาก....สอบถามเรื่องรอยดำจากสิวคะ(แจกกิฟต์คนละ 3 กิฟต์เลยคะ)  

แรกเริ่มเลยนะคะเป็นเหมือนสิวผดคะ หรือเม็ดๆตรงกลางจมูก

มันก็ไม่เห็นหรือเด่นหรอกคะ แต่พอนานๆไปเราดูแล้วเริ่มไม่ชอบใจ

กอปรกับมันเหมือนใหญ่ขึ้น เลยบีบคะ (เป็นสิ่งที่คิดผิดมาก จริงๆเราไม่ค่อยบีบสิวหรอกนะคะ จะปล่อยให้หายเอง แต่พอครั้งนี้ไม่รู้คิดยังไง)

พอบีบเหมือนมันออกมานิดนึงนะคะ ออกไม่หมด (ความคิดตัวเองคิดว่ามันยังไม่หมด) ผลปรากฏเป็นแผลคะ ตอนแรกเป็นสะเก็ด พอสะเก็ดหลุด
ทิ้งรอยดำไว้คะ เป็นเมื่อาทิตย์ที่แล้วเอง จนมาวันนี้มันกลับกลายเป็นรอยดำ

แต่หลังจากวันที่สะเก็ดหลุดก็ไม่เคยบีบเลยนะคะ แล้วคิดว่าตอนที่บีบก็ไม่ได้บีบรุนแรงมากมาย T^T  

ตอนนี้กลุ้มใจมากๆเลยคะ ถึงแม้มันจะเป็นแค่เม็ดเดียว จุดเดียว
แต่นี่มันกลางหน้า ถ้ามันเป็นที่หน้าผากหรือส่วนไหนที่ไม่ใช่กลางหน้าจะไม่เครียดขนาดนี้เลย เราถามคนอื่น เค้าก็บอกว่ารอยเล็ก อย่าคิดมาก

แต่เหมือนเราไปโฟกัสมันมาก เวลาส่องกระจกก็จะมองอยู่จุดๆเดียว
บางครั้งพยายามไม่คิด แต่ก็อดมองไม่ได้ มันเด่นเหลือเกิน

จนวันนี้คิดว่าจะลองไปหาหมอแล้วคะ ให้หมอดูเลย ไม่ไหวๆ เข้าใจนะคะว่ารอยดำมันจะจางลงไปได้แต่ใช้ระยะเวลานาน แต่เหมือนรอไม่ได้คะ
มันไม่มั่นใจเลย เวลาออกไปไหน เหมือนเราพะวงอยู่ตลอด ถ้าทาแป้งก็จางลงนิดหน่อยคะ

วิธีไหนคะที่จะทำให้รอยจางลงเร็วๆ ลองเสิร์ชหาในกระทู้แล้วคะ
มีทั้งใช้วิธีหัวหอม สการ์เจล หรือครีมต่างๆ แล้วมีวิธีไหนอีกมั๊ยคะที่จะทำให้รอยจางเร็ว

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ

เข้ามาเพิ่มเติมนะคะ แล้วรอยดำเนี่ย ถ้าจะจางลงนี่ขึ้นอยู่กับมันดำแค่ไหนหรือแผลใหญ่แค่ไหนเหรอคะกับระยะเวลา ถ้าดำไม่มากก็จะจางเร็วใช่มั๊ยคะ

แก้ไขเมื่อ 22 เม.ย. 53 09:21:12

จากคุณ : NiNewwie
เขียนเมื่อ : 22 เม.ย. 53 09:14:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com