Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครพอจะทราบอาการ "โยโย่"จากการกินยาลดความอ้วนมา 2 ปี หน่อยค่ะ  

ตามหัวข้อเลยนะค่ะ คือว่า ก่อนที่เราจะเข้าร่วมกิจกรรมลดน้ำหนักกับเพื่อนห้องนี้ค่ะ  เรากินยาลดความอ้วนของยันฮีมา 2 ปีพอดีแป๊ะ มันก็ทำให้เราลดจาก 65 มาเหลือประมาณ 55 อยู่ตลอด 2 ปีค่ะ หรือจะขึ้นลงบ้างก็บวก ลบ
ไม่เกิน 2 โล ซึ่งเราก็พอใจมาโดยตลอด  แต่พอมาช่วงปลายปี 52 จนถึงช่วงปลายปลายเดือนมีนาคมที่ผ่านมา  
น้ำหนักเราเริ่มไม่ลดแถมเพิ่มขึ้นจนแตะที่ 60 ภายเวลา 1 เดือน
ทั้งที่เราก็ยังกินยาตัวเดิมและพฤติกรรมการกินแบบเดิมทั้งสิ้น
เราก็เริ่มกลัวและคิดว่า นี่เหรอ โยโย่ ที่เค้าเรียกกัน  
หลังจากนั้นก็เลยตัดสินใจหยุดยา เมื่อต้นเดือนเมษายนทื่ผ่านมา
และจนถึงบัดนี้เราเราก็ยังรู้สึกว่า  น้ำหนักยังขึ้นมาต่อเนื่อง ไม่หยุดเลย
ทั้งที่เรา  ก็รู้ว่ามันจะต้อง โยโย่ แต่ตั้งแต่ที่หยุดเราก็จะคอบคุมอาหาร
และออกกำลังกายอย่างต่อเนื่อง   เพื่อป้องกันอาการโยโย่  แต่ทำไมมันไม่สามารถยับยั้งน้ำหนักและสัดส่วนที่มันเพิ่มขึ้นได้เลยล่ะค่ะ
นับวันมันยิ่งเพิ่มขึ้นจนเรา  ร้องไห้แล้วค่ะ  
ใครพอจะทราบว่า  ไอ้เจ้า โยโย่นี่มันจะหยุดเด้งน้ำหนักเมื่อไหร่ค่ะ  
ทั้งที่เราก็ควบคุมอาหารอย่างเคร่งครัด  ออกกำลังกาย
มันช่วยไม่ได้เลยเหรอค่ะ    เครียดมากค่ะหรือใครพอจะมีประสบการณืและคำแนะนำอะไรเราได้บ้าง   รบกวนขอความช่วยเหลือด่วนเลยนะค่ะ
ขอบคุณเพื่อนล่วงหน้านะค่ะ

และสุดท้าย   ขอย้ำ ฝาก และเตือน เพื่อนๆๆพี่ๆๆน้องๆๆทุกคน
อย่าเอาตัวเองไปเกี่ยวข้องกับเจ้า "ยาลดน้ำหนัก"หรือ "ยาลดความอ้วน"
โดยเด็ดขาดเลยนะค่ะ  ดูเราเป็นตัวอย่าง  มันทำให้เราเสียน้ำตามาแล้วค่ะ

จากคุณ : Lady_แก้มชมพู
เขียนเมื่อ : 7 พ.ค. 53 15:02:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com