Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มี 1 คำถามที่อยู่ในใจตลอดมา ผอม... แปลว่า "สวย" จริงๆหรอ ??  

สืบเนื่องมาจากไปอ่านเจอข่าวนึงค่ะ...
นักเรียนวัย 16 ปี คาดว่าอาจเสียชีวิตเพราะยาลดความอ้วน นี่ยังไม่รวมถึงอีกหลายๆกรณีที่มีน้องๆนักเรียน หรือคนทำงานแล้วก็แล้วแต่นะคะ
ที่เสียชีวิตเพราะยาลดความอ้วน หรือการลดน้ำหนัก

ล่าสุดเลย ไปทำธุระในมหาลัยกับเพื่อนค่ะ
เพื่อนเป็นคนลักษณะอวบๆ (ระยะสุดท้าย 55 5 +) คือเดินไปด้วยกัน 2 คน
แล้วพอดีเพื่อนเดินไปชนผู้หญิงกลุ่มนึงเข้า เค้าคงโมโหหรืออะไรไม่ทราบค่ะ
เลยพูดแบบบ่นๆ พูดเบาๆนะคะว่า "แม่_ !!  E บวมเอ้ย. หิวอ้อยรึไง จะรีบอะไรหนักหนา" แล้วก็พล่ามบ่นยาวเหยียด ทั้งขี้เหร่ ทั้งอะไรสารพัดค่ะ...
ตัวเรานี่แบบโกรธมากๆ แต่เพื่อนเป็นคนน่ารักค่ะ เพื่อนยิ้มๆ แล้วก็เดินไปเลย

เราก็ไม่เข้าใจนะคะ... ว่าทำไมทุกวันนี้คนส่วนใหญ่ถึงมองว่า คนที่ผอมๆ คือหุ่นดี และมันแปลรวมๆไปว่า   "สวย"   ?
เรากล้ายืนยันได้เลยว่าเพื่อนเราอ่ะจัดเป็นคนหน้าตาดีมาก กก ก... คนนึง
เพียงแต่ว่าเพื่อนเรา "ไม่ผอม" ... ใช่ค่ะ เพื่อนเราอ้วน แต่เค้าไม่ได้ขี้เหร่นี่คะ
แล้วทำไมถึงจำกัดความกันมาได้ว่าคนผอมคือ "คนสวย"
เราคนนึงอ่ะว่ามันเป็นคนละเรื่องกัน

เราก็เข้าใจนะคะ ว่าค่านิยมทุกวันนี้ ต้องผอมๆ เพรียวๆ เอวบางๆ จนแทบจะปลิว
แต่จะผอม จะอ้วน จะอวบอะไรขนาดไหน
ก็อย่าเอามาจำกัดความเลยค่ะ ว่าคนอ้วนคือ ขี้เหร่
และคนที่จะสวยหยาดเยิ้มคือคนผอม... เราว่ามันไม่ใช่อ่ะ*

แก้ไขเมื่อ 02 มิ.ย. 53 16:12:46

จากคุณ : Teera' bell
เขียนเมื่อ : 2 มิ.ย. 53 15:54:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com