Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยจะเป็น ป้าพอลล่า BHA  

แต่ก่อนเราเป็นสิวเยอะมาก จนต้องหาหมอสิว จนสิวหายหน้าใส แต่สิวก็ยังกลับมาเป็นบางครั้ง
โดยเฉพาะช่วง ปจด และเราก็ยังไปหาหมอตลอดนะคะ เป็น ปีๆ เลยทีเดียว

จนกระทั่งเรามาเจอ ยี่ห้อ ป้า จากห้องแป้งเนี่ยอะค่ะ (สิงอ่านมาเป็นปี แต่โพสแค่ ครั้งสองครั้งเอง
กลัวเขียนภาษาผิด นี่ก็พยายามอ่านทวนหลายรอบ ผิดอะไรไปขออภัยนะคะ)

อะมาต่อกัน เริ่มแรก เราทดลองซื้อ One step cleanser มาลอง กับโทนเนอร์ ส่วนตัวแล้วคิดว่าดีมากค่ะ
อ่อนโยนดี ใช้มาเรื่อยๆ ปนกะยาล้างหน้ากับโลชั่นของหมอสิว จนกระทั่งลดระดับยาของหมอสิวลง จนอยู่ตัว

สิวก็ลดระดับลงไปเรื่อยๆ จนเหลือแต่รอยสิวบ้าง เราก็อาศัยปะแป้งกลบเอา ยังไม่ได้ใช้อะไรมาทำให้มันหายไป
เพราะยังไม่รู้ว่าจะใช้อะไรดี กลัวสิวกลับมาอีก แต่สิวก็ยังมีมาประปราย ตามช่วง ปจด ไม่ค่อยมีสิวอักเสบ

จนกระทั่ง เมื่อวันก่อน เราสั่ง BHA มาทดลองเพิ่มในลำดับการรักษาหน้า คือก็อ่านมาแล้วว่าจะทำให้มีสิวขึ้นมา
ก็คิดว่าคงมีขึ้นมาสักนิดหน่อย ที่ไหนได้ ใช้ไปแค่วันเดียวเอง ขึ้นมาเยอะมาก 4-5 เม็ด เจ็บด้วย >_<
ทีนี้ ตอนนี้ก็เลยกลัวคะ ว่ามันจะหายไปเองหรือไม่ หรือว่า เราต้องใช้ตัวไหนเพิ่มมาเพื่อรักษาสิวคะ

ลำดับการใช้เรา คือ
ตอนเย็น ออยมูจิ sensitive ล้างเครื่องสำอางค์ (ถ้าวันไหนแต่งหน้า)
---> acne aid สีฟ้า
---> One step cleanser ของป้า
---> โทนเนอร์ป้า
---> มอยเจอไรเซอร์ ของหมอสิว
---> แป้งเด็ก

ตอนเช้า เริ่มด้วย  One step cleanser ของป้า
---> โทนเนอร์ป้า (บ้าง ไม่ลงบ้าง แล้วแต่ความรีบในการไปทำงาน)
---> มอยเจอไรเซอร์ ของหมอสิว
---> แป้งเด็ก
---> ปะแป้งแต่งหน้าตามปกติ

ทีนี้ ในช่วงตอนเย็น เมื่อวานซืนเราเพิ่ม BHA ลงไป ตามหลังโทนเนอร์ป้า แล้วเมื่อวานเราก็งด BHA

ทีนี้เช้านี้ สิวตรึมเลยค่ะ ตกกะใจมาก เมื่อเช้าเราก็เลยลองใช้ BHA ต่อ ลองดูอีกที ..

เล่ามายาวเลย อย่าเพิ่งเบื่อนะคะ ในใจหวังว่าถ้าใช้ต่อไปเรื่อยๆ โดยเพิ่ม BHA หลังโทนเนอร์ป้าในช่วงตอนเย็น
คงจะทำให้สิวของเราหายไป แต่ลองมาโพสดูว่ามีเพื่อนๆ เป็นเหมือนกันรึปล่าว หรือว่า มีสกินแคร์ตัวไหนที่เราขาดไปมั้ยค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ...

จากคุณ : ChocolatePeach
เขียนเมื่อ : 11 มิ.ย. 53 10:57:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com