Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<< !! รบกวนสอบถามค่ะ !! >> Vitamin C แบบผง  

พอดี  จขกท  กำลัง จนค่ะ  ตอนนี้แทบจะกินแกลบ  แต่ด้วยความอยากสวย อย่างประหยัด  เลยกำลังมองหา Vitamin C แบบผง มาใช้ค่ะ

ก็เลยทำการ ลอง Search หาข้อมูล ต่างๆ เพื่อที่จะเอามาทดลองกับหนังหน้าตัว จขกท เองค่ะ  

แต่แล้วพอลอง Search หาข้อมูล จขกท ก็ ทั้งมึนและ งง ไม่รู้ว่า จะจับต้นชนปลายยังไงดี ข้อมูล หลากหลายมาก   ก็เลยสงสัย แล้วก็เก็บมาถาม เพื่อนๆห้องแป้งค่ะ

พอดี เข้าไปดูวิธีผสม Vitamin C ใช้เองจากบลอคคุณฟีบี้ค่ะ  ขออนุญาต Copy วิธีมานะคะ เผื่อ เพื่อนๆ คนไหนไม่เคยอ่าน  รอดูต่อด้านล่างนะคะ

มีคำถามค่ะ
ว่า  
1. การใช้โทนเนอร์แทนน้ำเปล่า   มีโทนเนอร์หรือ ว่า สารตัวไหน ที่ห้ามใช้ผสมกับผง vitamin c ไหมคะ
( เช่น ยกตัวอย่างนะคะ  ห้ามเอา น้ำโสมผสมกับผง vitamin c  เพราะแอลกอฮอล์เยอะ ทำให้ vitmin C เสื่อม  อะไรเทือกนี้อะคะ )

2. เคยเห็น คุณปูเป้บอกว่า vitamin c แบบผง(หรือแบบฉีด จำไม่ได้ละค่ะ) มันไม่ซึมเข้าผิวหน้า  ต้องมีตัวนำสาร  อะไรประมาณนี้อะค่ะ  
: ถ้าผสมน้ำเปล่า ธรรมดา มันจะดูดซึมเข้าผิวหน้า ได้ไหมคะ แล้ว มันไม่เสื่อมเหรอคะ ถ้าใช้ผง แบบ Ascorbic Acid  หมายถึงตอนเริ่มผสมใหม่ๆน่ะคะ  หรือว่ามันค่อยๆเสื่อมไปคะ
: ถ้ามันดูดซึมได้น้อย ต้องใช้ตัวอะไร ช่วยให้ vitamin c ซึมเข้าสู่ผิวได้ดีคะ

3. เห็นตัว Magnesium Ascorbyl Phosphate (MAP) ไม่มีข้อจำกัดเรื่องค่า pH และน้ำ
แต่เผอิญ  Search ไปเจอ  กระทู้นี้มาค่ะ
http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q9381877/Q9381877.html#3

-----------------------------------------------------------------------------
map เมื่อเข้าสู่ผิวจะแปลเป็น ascorbic acid ได้แค่ 30% เองครับ

คุณใช้ map 15% คุณก็เทียบเท่าใช้ ascorbic acid แค่ 5% เองนะครับ

จาก คุณ : รักพ่อหนุ่มแรมโบ้
------------------------------------------------------------------------------

เลยอยากสอบถามว่า จริงไหม เพราะจะได้เลือก vitamin c แบบผง ถูกประเภทค่ะ

4. Vitamin C แบบผง มีวันหมดอายุไหมคะ  หมดอายุเมื่อไหร่ หลังจากผลิต  หรือว่า จะเสื่อมต่อเมื่อ ผสมน้ำทิ้งไว้แล้ว

5.  Vitamin C ที่หมดอายุแล้ว หรือ เริ่มเสื่อมแล้ว  มีผลเสียอะไร ต่อ ผิวหน้าเรารึเปล่าคะ

จากคุณ : decalock
เขียนเมื่อ : 18 ก.ค. 53 22:35:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com