Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ขอรับบริจาค "ฉลากโภชนาการ" จาก สาวๆ หนุ่มๆ ห้องแป้งครับ  

กระทู้นี้ผมขอนอกเรื่อง และขอรบกวนคนห้องแป้งด้วยครับ

ปล. ใครเห็นว่าดีมีประโยชน์ จะช่วยๆกันโหวต ก็ไม่ว่าอะไรครับ ^^!

ผมกำลังจัดทำ "ฐานข้อมูลฉลากโภชนาการ" ของอาหารที่มีจำหน่าย
ในประเทศไทย และมีฉลากโภชนาการให้ครับ

ทำไปเพื่อ : เพื่อเป็นการรวบรวมข้อมูลฉลากโภชนาการ
ให้สะดวกในการใช้งาน

ทำไมต้องทำ : ประเทศไทยเราไม่มีข้อมูลฉลากโภชนาการที่
"เปิดให้ใครๆก็ใช้ได้ฟรีๆ"  เลยครับ อาจมีของหน่วยงานการศึกษา
บางแห่ง แต่การขอมาใช้นั้นยาก และไม่สะดวก

ใครจะเป็นคนทำ : งานส่วนใหญ่ผมเป็นคนทำครับ
ใครสนใจช่วยก็ยินดี

ใครมีสิทธิ์ใช้ได้บ้าง : หลังจากรวบรวมแล้ว ผมจะปล่อย
ให้ดาวโหลดให้ใช้ได้ฟรีครับ เพราะผมไม่ได้ลงแรงคนเดียว
ทุกคนช่วยกัน ทุกคนควรได้รับประโยชน์

ใครจะได้ประโยชน์ : ผู้บริโภคได้รู้ว่า ตนเองทานอาหารไป
มีโซเดียมเกินหรือไม่ พลังงานเกินไปหรือไม่ คอเลสเตอรอลสูงเกินไป
หรือป่าว

หมอเองก็สามารถใช้ตรงนี้ แนะนำอาหารให้ผู้ป่วยได้ครับ และอื่นๆ
อีกมากมาย

ต้องเสียเงินเพื่อใช้งานหรือไม่ : ผมคิดจะทำเป็นสัญญาอนุญาต
แบบ Creative Common ซึ่ง "อิสระ" ในการนำไปใช้ เพียงแต่ต้องบอก
ที่มาว่ามาจากไหน

จะช่วยได้อย่างไร :

ง่ายๆ มากครับ เพียงแต่คุณมี มือถือที่มีกล้องที่ถ่ายรูปได้ชัดเจน
เมื่อไปซื้ออาหารตามร้านค้าต่างๆ แล้วมีฉลากโภชนาการ
ถ่ายรูปเก็บไว้ แล้วส่งให้ผมครับ

โดยรูปที่ต้องถ่ายคือ

1. ฉลากโภชนาการ
2. ชื่อสินค้า
3. รหัสบาร์โค๊ด 13 หลัก

แล้วส่งไปที่ nbuddy.pc [a][t] gเมล ดอต คอม

ส่วนใครอยากมีส่วนร่วมมากกว่านี้ อ่านใน ความเห็นต่อไปครับ

จากคุณ : V--Bank--V
เขียนเมื่อ : 21 ก.ค. 53 12:16:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com