Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องน้ำเกลือ ที่ใช้เช็ดหน้า อีกที (เนาะ)  

วันก่อน ตั้งกระทู้สให้พี่ๆ น้องๆ  ได้ถกกัน
เรื่องการเอาน้ำเกลือมาเช็ดหน้า  ว่าจะได้ผลในการรักษาสมดุลใบหน้าและแก้ปัญหาสิวไหม  ตาม link อันเก่าข้างล่างนี้

http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q9642431/Q9642431.html

ก็ได้ความเห็นที่หลากหลายทีเดียว

พอดี มีโอกาสได้ขอความรู้นักวิชาการท่านหนึ่ง
ซึ่งไม่สามารถเปิดเผยนามและสถานะได้ เพราะยังไม่ได้ขออนุญาตเจ้าตัว

และเจ้าตัวไม่อยากเจอขาใหญ่ ที่เห็นกระทู้ใครขัดหูขัดตา จะต้องชวนพรรคพวกมาถล่มโดยไม่สนใจเหตุผล ซึ่งก็มีอยู่แทบทุกห้อง
หรือหนักเข้าก็โพสตามไปด่าหลังไมค์จนเขาไม่กล้าออกความเห็นดีๆ ให้สาธารณะชนได้แลกเปลี่ยนความรู้กันอีกแล้ว

ส่วนผมเอง ไม่ค่อยกลัวขาใหญ่ และอยากจะชนขาใหญ่ด้วยซ้ำ
เลยคิดว่า ข้อมูลจากท่านนั้น น่าจะช่วยสนับสนุนแนวคิดการใช้น้ำเกลือเช็ดหน้าได้บ้างครับ

อย่างไรก็ตาม รอฟังความเห็นต่างด้วยนะครับ
เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนข้อมูลที่หลากหลาย อันจะเป็นประโยชน์ในการเสวนาผ่านบอร์ดสาธารณะแบบนี้ อย่างแท้จริง
ดังนั้น เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คนไหน  เห็นต่างและมีข้อมูลตรงกันข้าม
ช่วยๆ กันพิจารณาและแลกเปลี่ยนความเห็นได้ตามอัธยาศัยครับ

โดยส่วนตัว ผมจะไปหาน้ำเกลือมาเช็ดหน้าแล้วล่ะ โยน SK II กะน้ำโสม ทิ้งดีกว่าไหมหนอ

อันนี้ความเห็นท่านนั้นครับ

@@ น้ำเกลือ  ทางการแพทย์ถือเป็นยาฝาดสมาน ( สารที่มีความเฝื่อน ) มีฤทธิ์ในการฆ่าเชื้อ + สมานแผล

แล้วเราเอาน้ำเกลือใช้ประโยชน์จากอะไรได้

1.ล้างแผล เนื่องจากน้ำเกลือมีความเข้มข้นเท่าสารในร่างกายจึงไม่ก่ออาการแสบแผลเหมือนแอลกอฮอลจึงไม่กัดเนื้อที่เป็นโปรตีนที่กำลังขึ้น แผลจึงเติมเต็มเร็ว ( ปัจจุบันไม่แนะนำให้ใช้แอลกอฮอลเช็ดแผล แต่ให้เช็ดรอบๆแผลแทน )

2.น้ำเกลือไม่เกิดปฏิกริยากับสารเคมี จึงเอาไว้ล้างแผลที่เกิดจากสารเคมี เพราะไม่ทำให้เกิดการร้อนขึ้นหรือเกิดสารเคมีตัวอื่นอันจะเป็นพิษตามมา

อันนี้ พูดถึงประเด็นในการใช้ภายนอกร่างกายนะครับ

การเอาน้ำเกลือเช็ดหน้านั้น คิดว่าคงจะหวังผล ใน 3 ประเด็น

1. ฆ่าเชื้อพวกแบคทีเรีย โดยใช่แทนโทนเนอร์ โทนเนอร์นั้นมีแอลกอฮอลผสมอยู่ ( แม้เค้าจะระบุว่า alcohol free )แอลกอฮอลมีผลตกตะกอนโปรตีน โปรตีนจะเสียสภาพเมื่อโดนแอลกอฮอล เพราะฉนั้น มีแนวโน้มว่าหนังหน้าจะแก่เร็ว ในทางทฤษฎีครับ

2. ใช้เช็ดแผลบนหน้า อันนี้ดีจริง ( แต่ฆ่าสิวได้น้อยนะ ตามความเห็นผม เพราะน้ำเกลือไม่สามารถซึมลงไปในผิวลึกๆได้ เนื่องจากที่ตัวมันไม่มีฤทธิ์กัดกร่อน )

3.ลดการระคายเคือง อันนี้ทำได้ย่งดีในคนที่ผิวหน้าระคายเคืองหรือแพ้ง่าย เพราะฤทธิ์ในการเป็นยาฝาดสมานครับ

ถามความเห็นผม ผมใช้น้ำเกลือเพราะช่วงหนึ่งผมใช้ยาทาสิว แล้วผิวหน้ามันบางลง ผมใช้น้เกลือชะล้างพวกเชื้อโรคและทำความสะอาดหน้า แล้วงดการใช้ยา ปรากฎว่าสิวไม่ขึ้นและเนื่องจากการหลีกเลี่ยงยาทา ผิวหน้าจึงไม่บางลงครับ

ประเด็นเรื่องสิวอุดตัน  ผมว่าไม่มีฤทธิ์ขนาดนั้นครับ เพราะสิวอุดตันนั้นเกิดจากการที่มี Comedone ซึ่งเป็นสารพวกไขมัน มาอุดตันบริเวณผิวตรงรูขุมขน แล้วขวางทางออกของน้ำหล่อเลี้ยงผิวต่างๆ จนเกิดการบวมครับ น้ำเกลือมีฤทธิ์เป็นตัวทำละลายที่ใกล้เคียงกับน้ำ ( ความมีขั้ว ) แต่ไม่สามารถละลายไขมันที่อุดตันดีกว่าแอลกอฮอล หรือยาทาบางชนิด

ประเด็นสิวอักเสบ คิดว่าช่วยได้ แต่ไม่มาก เพราะน้ำเกลือมีฤทธิ์ฆ่าเชื้อซึ่งเป็นสาเหตุของสิว แต่เชื้อพวกนี้ก็มีที่ใต้ผิวหนังลึกและมีการสร้างสารอักเสบพวกหนองต่างๆ น้ำเกลือไม่สามารถไปลดตรงนั้นได้

แต่ถ้าจะทาเพื่อป้องกันการติดเชื้อ สำหรับผม ผมให้ได้ครับ เพราะไม่ระคายเคืองผิวหน้า และไม่แก่เร็วเหมือนการใช้แอลกอฮอลครับ สรุปคือใช้ในการรักษาสิวอักเสบ ผมให้ 20/100 แต่ถ้าป้องกัน ผมให้ 60/100 ครับ ( แต่ปัจจัยการเกิดสิวอักเสบ มันมีอย่างอื่นอีกแบคทีเรียแค่เสริมไปให้มันเกิดการอักเสบครับ

เรื่องสิวผด คิดว่าได้นะครับ เพราะสิวผดนั้นเกิดจากการระคายเคืองหรือแพ้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับผิวของแต่ละคนว่าจะตอบสนองต่อยาได้ดีแค่ไหน

จากคุณ : ลูกหมีเขี้ยวยาวเขาโง้ง
เขียนเมื่อ : 7 ก.ย. 53 11:53:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com