Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Scorpion : มามะ มาดูเมนูข้าวโอ๊ต แบบชาวหอกันดีกว่า ติดต่อทีมงาน

สวัสดี ค่า เริ่มเป็นแก๊งค์ข้าวโอ๊ต แบบเงียบๆมาได้อาทิตย์กว่าๆแล้วจ้า

แต่น้ำหนักลงไม๊ ไม่เลย - -"

สิ่งที่ได้กลับมาแทนคือ ระบบขับถ่ายดีมากๆ

ถ่ายได้เยอะ สวยเชียว[และจะบรรยายเพื่อ...เง้ออ]

ห้าๆ  เอาล่ะค่ะ ชาวหอหลายๆคนที่ทานข้าวโอ๊ต อย่างเพื่อนหนุดา มักทำไม่ค่อยได้ เพราะข้อจำกัดอุปสรรคหลายๆอย่า ทั้งการหุงหา การต้ม หรืออะไรก็แล้วแต่

วันนี้เลยมาบอกเมนูง่ายๆ ที่ชาวหอก็ทำได้จ้า

หนูดาเลือกใช้ข้าวโอ๊ต กระป๋องฟ้านะคะ เพราะเป็นแบบสุกเร็ว

ปล.ในกรณีนี้ ถ้ามีกระติกน้ำร้อน กะทะไฟฟ้า หรือไมโครเวฟ ก็โอนะจ๊ะ ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องจ๊ะ

: ขออภัยก่อนนะคะ ที่เมนูนี้ไม่มีรูป เพราะยังไม่ได้ถ่าย สัญญาว่าคราวหลังจะถ่ายภาพมาให้ดูจ้า

เมนู ที่ 1 ข้าวโอ๊ตถั่วเหลือง

คือเราจะใช้วิธีชงนมถั่วเหลืองผง[ส่วนตัวชอบ D in one]และใส่ข้าวโอ๊ตซัก สอง-สามช้อนชา แค่นี้ล่ะคะ อิ่มยาววววว

เมนูที่2 ข้าวต้มข้าวโอ๊ตเทอริยากิ

เอาข้าวโอ๊ต ใส่ในน้ำร้อน คนๆๆ หรือใครจะเข้าเวฟต่อก็ได้คะ และเอาออกมาร้อนๆ ทานกับไก่เทอริยากิในเซเว่น หรือหมูหยอง แค่นี้ ก็อร่อยง่ายๆล่ะจ้า

เมนูที่ 3 สลัดข้าวโอ๊ตทูน่า

ซื้อสลัดสำเร็จรูป หรือซื้อผัดสลัดมา และนำข้าวโอ๊ตที่ต้มๆเละๆปนไปในน้ำสลัด อิ่มไม่รู้เรื่องกันเลยทีเดียว

เมนูที่ 4 ข้าวโอ๊ตทรงเครื่อง

อันนี้ง่ายมากๆคะ ซื้อเกาเหลา ซุปกระดูก แกงจืดหรืออะไรก็ตามที่เป็นน้ำๆ
และเป็นร้านที่เราชอบ หลังจากนั้นก็นำข้าวโอ๊ตลงไปกวนๆ แค่นี้ก็ได้ข้าวโอ๊ตแบบอร่อยๆ ง่ายๆอีกมื้อละจ้า อ้อ เมนูนี้กินส่วนตัวคิดว่ากินกับพวก น้ำตกหรือต้มยำไม่ค่อยเข้ากันอะ แต่แล้วแต่ความชอบส่วนตัวนะจ๊ะ

เมนูที่ 5 ข้าวโอ๊ตในข้าวสวย

เมนูนี้เหมาะกับคนที่มีหม้อหุงข้าวนะคะ คือปนๆข้าวโอ๊ตลงไปในข้าวที่จะหุงเลย อาจผสมไปซัก 1/4 ก็พอ ค่อยๆปรับรสชาติไป รับรองทานข้าวได้น้อยลงเยอะ อิ่มนาน หนูดา ปนกับข้าวกล้อง กินไปนิดเดียว อิ่มซะละ ไมโครเวฟก็หุงข้าวได้นะจ๊ะ

ลองทำดู ใครมีเมนูอะไรๆก็มาแชร์กันบ้างนะคะ หนูดาทานแค่วันละมื้อ เลยยังมีเมนูไม่เยอะเท่าไหร่จ้าา

แก้ไขเมื่อ 08 ธ.ค. 53 18:15:04

จากคุณ : เรียนอักษรอยู่สนามจันทร์
เขียนเมื่อ : 8 ธ.ค. 53 18:13:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com