Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามหน่อยครับ เรื่องการส่งของจาก eBay กังวลมาก ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้จะตั้งห้องไหนครับ แต่คิดว่าห้องนี้ส่วนใหญ่น่าจะเคยสั่งของจาก eBay กันหลายคน

ผมได้ประมูลของจาก eBay ครับ ชนะที่ราคาประมาณ $175 รวมค่าขนส่งแล้ว และได้ชำระเงินไปวันที่ 26/11/10 หลังจากนั้น ทางผู้ขาย(อยู่อเมริกา)ได้ทำการอัพเดทสถานะว่าสินค่าได้ส่งแล้ว ในวันที่ 2/12/10 แต่เค้าไม่ได้อัพเดทในส่วนของ tracking no มาให้

ผมเลยเมล์ไปถามเค้าว่า ขอ tracking no ได้ไหม เพราะตอนซื้อเห็นว่าเค้าบอกในรายละเอียดว่า จะจัดส่งแบบ USPS Priority Mail International ให้ ซึ่งผมมองว่ามันปลอดภัยดี  หลังจากนั้นประมาณสามสี่วัน เค้าก็ตอบกลับมาว่าเค้าส่งแบบ International First Class ให้แทน ซึ่งจะไม่มี tracking no มาให้ แต่ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร

ตอนนี้ ผ่านมาได้สองอาทิตย์แล้ว ของยังมาไม่ถึงเลยครับ(ส่งจาก US) กังวลมากเพราะราคาค่อนข้างสูงเหมือนกัน ก็เลยกระวนกระวายหาใน google ดูปรากฎว่าของหายกันเยอะมากถ้าส่งมาแบบ International First Class ซึ่งมีราคาถูกที่สุด   ทีนี้ เลยมีข้อสงสัยนิดนึงครับ

1. ในกรณีของสูญหาย ผมสามารถเรียกเงินเต็มจำนวนได้ไหมครับ (ผมได้ทำการชำระผ่าน PayPal) เพราะเท่ากับว่าผู้ขายใช้บริการส่งของไม่ตรงกับที่ได้ระบุไว้ใน description ของตัวเอง
2. เวลาดำเนินเรื่อง ควรแจ้งกับทาง eBay หรือว่า PayPal ครับ และจะต้องดำเนินการภายในกี่วัน นับจากวันไหนครับ
3. ผมควรอดทนรออีกกี่วันดีครับ ตอนนี้กังวลมาก

ปล. feedback คนขายดีมากครับ แต่เค้าขายองไม่เยอะเท่าไหร่ เลยอาจจะยังวัดไม่ได้มาก

ขอบคุณครับ

จากคุณ : tuamtuem
เขียนเมื่อ : 18 ธ.ค. 53 02:34:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com