Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** เมื่อ Juicy ออกมาวีนเรื่อง "ขยะ" และ onewayticket อยาก DUC รับลมหนาว **** ติดต่อทีมงาน

คลิปนี้เกิดจากความสนุกและอยากแบ่งปัน ถ้อยคำอาจจะรุนแรงไปบ้างต้องขออภัยไว้ด้วยค่ะ เนื่องจากพลอยยุ่งมาก ไม่มีเวลาตัดต่อเลย ^^"

เรื่องความสิ้นเปลืองโดยเปล่าประโยชน์นี่เป็นอะไรที่อยากพูดมานานแล้ว และอยากให้ทุกคนช่วยกันนะคะ แต่ไม่ต้องช่วยกันจนถึงขนาดเปลี่ยนพฤติกรรมจนทำให้ตัวเองและคนรอบข้างลำบาก

อยากให้ทำเท่าที่ทำได้และยังรู้สึกสบายใจมากกว่า

ที่ชัดเจนมากๆคือการไม่ใช้ถุงพลาสติก รู้จักบอกว่า "ไม่เอาถุง" แล้วถือหรือเก็บของที่ซื้อใส่กระเป๋า ข้อนี้พลอยทำจนบางทีคนมอง คือเดินถือถุงขนมร่อนไปมาสามสี่ถุงโดยไม่ใส่ถุงพลาสติก ^^"

นอกจากนั้นเรื่องการใช้ "ฝาปิดเครื่องดื่ม" ก็พอช่วยกันได้ค่ะ ถ้าไม่ได้เดินแรงมากหรือวิ่งไปมา ไม่ต้องใส่ฝาปิดก็ได้นะคะ ช่วยลดพลาสติกค่ะ

ส่วนเรื่องของที่ช้อปที่ใช้ก็อย่างเดิมค่ะ ซื้ออย่างมีสติ ซื้อเท่าที่ใช้หมด และของที่เป้น "ขยะ" สำหรับเราอาจเป้น "ประโยชน์" ของคนอื่นนะคะ

ดังนั้นถ้ามั่นใจว่าของชิ้นไหนไม่ได้ใช้แน่ๆ..อย่าลืมแบ่งปันค่ะ

เครื่องสำอางมือสองที่ง่ายที่สุดคือให้เพื่อน หรือแลกกับเพื่อน หรือจะบริจาคไปที่เรือนจำนักโทษหญิงก็ได้(แต่อย่าส่งไปห้องดับจิตเพื่อการแต่งหน้าศพ อันนั้นเค้าไม่ต้องการนะคะ)

ของฟรีบางครั้งไม่ต้องเอาไว้ก็ได้ค่ะ ถ้าไม่ได้ใช้ บางเรื่องต้องร่วมด้วยช่วยกันค่ะ

และเวลาซื้อของขวัญพยายามคิดกันสักนิดว่ามีประโยชน์ต่อคนที่เราจะให้มั้ย

ช่วยกันค่ะ..เท่าที่ช่วยได้ เริ่มเล็กๆที่เรานี่แหละ เพื่อโลกของเราน่าอยู่ไปได้นานๆนะคะ ^^

จากคุณ : one way ticket
เขียนเมื่อ : 7 ธ.ค. 53 11:26:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com