Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เวลาไปสถานที่สำคัญทางศาสนา อยากให้สาวๆแต่งตัวให้เหมาะสมและให้เกียรติสถานที่จังค่ะ ติดต่อทีมงาน

วันนี้พาพ่อกะแม่ไปวัดเ่ล่งเน่ยยี่2 มาค่ะ ก็คนเยอะเป็นปกติของช่วงเทศกาลนะคะ

เราไปถึงก็ช่วงบ่ายๆแล้วล่ะ

สังเกตได้อย่างนึงค่ะ ว่าคนที่มาไหว้พระ เกินครึ่ง ใส่กางเกงขาสั้น แต่ก็เหนือเข่านิดหน่อยไม่ได้น่าเกลียดอะไร ที่สั้นมากๆก็มีค่ะ สั้นแบบชนิดที่พอดีๆบั้นท้ายอะค่ะ คือปิดแค่นั้น เห็นแบบนี้อยู่ไม่กี่คนหรอกค่ะ แต่ก็ไม่เหมาะเลยที่จะมาไหว้พระในวัดด้วยเครื่องแต่งกายแบบนี้

ไม่อยากจะบอกเลยว่าเห็นครอบครัวนึง มากันสาวๆ 4-5 คน น้องผู้ชายคนนึง ผู้หญิงทั้งกลุ่ม (น่าจะมีคุณแม่ด้วยคนนึง นอกนั้นน้องๆน่าจะอายุราวๆเด็ก ม ปลาย หรือ ไม่เกิน มหาวิทยาลัย) นุ่งสั้นมากกันหมดเลยคือยาวเกินแก้มก้นลงมาไม่เกิน 3 นิ้วไม้บรรทัด คือไม่รู้ว่าอะไรยังไง ทำไมทั้งคุณแม่คุณลูกแต่งกายแบบนี้มาวัด

โดยส่วนตัวไม่ได้เป็นคนหัวโบราณมากเรื่องการแต่งกาย ใครอยากใส่แบบไหน เราไม่เคยวิจารณ์ แต่นี่เห็นเป็นในสถานที่ทางศาสนา สถานที่ที่ควรจะแสดงความสำรวม ความเคารพ ปกติแล้วขาสั้นเหนือเข่าินิดหน่อย เราก็ไม่ได้คิดมากอะไร ถือว่าบ้านเราอากาศร้อน ใส่สั้นเหนือเข้าซัก ไม่เกิน 4-5 นิ้วไม้บรรทัดก็พอรับได้ แต่แฟชั่นบ้านเราสมัยนี้สั้นมากจริงๆ

การแต่งตัวแบบนี้ไม่แปลก ถ้าคุณไปเดินสยาม ไปเขาดิน ไปดรีมเวิร์ล ไปเดินเซ็นทรัล ไปตลาดน้ำ ไปเดินป่า ไปทะเล

แถมอีกนิด ไปเที่ยววัดแบบนี้ ไปถ่ายรูปไม่ผิดค่ะ แต่สำรวมอาการนิดนึง ชูไม้ชูมือ หรือโพสท่าอะไรก็ทำแต่พอดีๆนะคะ

จะว่าเราโบราณไปมั้ยเนี่ย

จากคุณ : อยากสวย อยากกิน อยากเที่ยว
เขียนเมื่อ : 2 ม.ค. 54 23:22:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com